Máy tính nhà mình có vài file *.chm không thể mở dc, có 1 vài thì lại mở được bình thường. Nhưng nếu đem các file không mở được wa máy khác thì lại xem bình thường, mình vừa đọc các tài liệu nhưng điều không sữa được mong các bạn giúp đỡ, lỗi cụ thể như trong hình

peheoulovely24

nhoxteen92 Máy tính nhà mình có vài file *.chm không thể mở dc, có 1 vài thì lại mở được bình thường. Nhưng nếu đem các file không mở được wa máy khác thì lại xem bình thường, mình vừa đọc các tài liệu nhưng điều không sữa được mong các bạn giúp đỡ, lỗi cụ thể như trong hình

chạy windows j` thế? nếu là 7 thì mình cũng chịu. mình sài 7 không chơi được mấy đuôi đó

thanhbinh_an

Bạn để file *chm trong thư mục đặt tên có dấu (chảng hạn thư mục tên là "Tình yêu" chẳng hạn) thì sẽ không mở được file đó, nên đặt nó trong thư mục không có dấu.

Wmffre

Mình xài windows XP skin của Vista thôi, IE 6, và có kết nối Internet đầy đủ ( mình nghĩ tài liệu chm này down về rồi cần j kết nối nữa, nó gom cả dzo 1 file rồi mà ). Nhưng có file lại ở được file thì lại ko,

buiquochuu_1982

Đường dẫn bảo đảm không có kí tự đặc biệt "D:\Blend_anh.chm" , mình cũng update luôn file Hhctrl.ocx, IE 8 mà cung chẳng được, nhưng máy khác lại đọc được, ....

thisi_baby

SỬA LỖI không ĐỌC ĐƯỢC ĐUÔI .CHM

Khi bạn download hay tự tạo 1 tập tin CHM có thể gặp tình huống mở file và không thấy nội dung; vậy bạn hãy thử với các cách làm sau để khắc phục lỗi:

0/ Trước hết, hãy đảm bảo bạn chạy Windows XP (Service Pack 1 trở lên), tất cả các file CHM stand alone (không chạy trực tiếp trong file zip).

1/ Lỗi dùng network driver: Bạn cố gắng mở 1 file CHM từ 1 ổ cứng của máy tính khác trên mạng. Do tính bảo mật (an ninh) của Windows XP nên file CHM đó bị block để phòng tránh chuyện bạn cố gắng thực thi các đoạn mã nguy hiểm.

Bạn hãy chỉnh ( hay tạo) khóa sau trong registry để sửa lỗi này:

Code: Quét chọn

[HKEY_LOCAL_MACHINESOFTWAREMicrosoftHTMLHelp1.x ItssRestrictions]"MaxAllowedZone"=dword:00000001

2/ Lỗi unblock: Khi bạn click vào file CHM, 1 hộp thoại hiện ra. Bạn bỏ dấu check vào dòng "Always ask before opening this file". Nhấn OK.

3/ Lỗi tên file và url: File CHM không thể hiển thị nội dung nếu:

a/ Tên file chứa ít nhất 1 trong 2 kí tự sau: #; %. hay file cũng không hiển thị nội dung nếu đường dẫn file CHM có chứa ít nhất 1 kí tự #.

b/ Tên file hay đường dẫn của file có dấu: ví dụ tiếng Việt, tiếng Arập, tiếng TQ, tiếng Lào,…è sửa lại thành không dấu.

4/ Lỗi thư viện liên kết động ActiveX: File hhctrl.ocx, chịu trách nhiệm hỗ trợ tất cả các chức nãng giao diện hỗ trợ người sử dụng.

Fix lỗi này như sau:

đầu tiên bạn kiểm tra xem hhctrl.ocx (nằm trong thư mục WindowsSystem32) có bị hư hỏng, thiếu hay bị lỗi trong DirectShow hay không. Giả sử windows của bạn cài trong ổ C:, bạn kiểm tra theo các bước như sau:

a/ Start --> Run

b/ Gõ regsvr32 C:\windows\system32\hhctrl.ocx

c/ Nhấn enter. Xem thông báo có Dll Register Server có đăng kí thành công (succeeded) hay không?

Nếu đăng kí thành công bạn chạy thử lại file CHM của mình vừa được chưa!

d/ Nếu file CHM của bạn vẫn chưa chạy hay trường hợp đăng kí không thành công, bạn làm tiếp bước này. Bạn download file khác thay thế tại đây, cuộn xuống dưới ngay chỗ Hhctrl.ocx phiên bản 4.73.8412 nhấn vào download để tải về. đừng dùng phiên bản khác, có thể nó thuộc về một hđh khác hay mới hơn (nhý Windows Vista chẳng hạn).

Xong, chép "đè" lên file có sẵn trong thư mục System32. Sau đó bạn đãng kí lại với dòng lệnh như trên. Nhấp OK sau khi đãng kí thành công.

e/ Vẫn lỗi file, bạn lặp lại các bước b/ và c/ với các thư viện sau:

itircl.dll

itss.dll

5/ Lỗi contents dùng tiếng Việt: 1 số file CHM có contents tiếng việt sẽ bị lỗi.

Giải pháp:

a/Nếu máy bạn vừa thiết lập môi trường tiếng Việt => hãy gỡ bỏ thiết lập đó.

b/ Nếu máy bạn chưa thiết lập môi trường tiếng Việt => hãy thiết lập nó.

6/ Download công cụ: MJsDiag

*Có những trường hợp không đọc được là do folder chứa tệp dặt tên tiếng việt có dấu. Bỏ dấu đi thì sẽ nhận dạng được

Chúc bạn thành công !

Nguồn dẫn:

candy15160

Phần URL nó báo như vậy : "res://ieframe.dll/dnserrordiagoff_webOC.htm#mk:mad:MSITStore:\Blend_anh.chm::/02-%20Blend%20anh%20cu.mht"

Link download cái file chm đó ở đây, hok biết tại file hay máy, tất cả người down dze coi thử:

Treowe

Máy mình cài windows Xp lúc mới cài thì đọc bình thường, sau vai lan update thì không đọc được nữa.

Mình để trong thư mục ổ D:\ thì không đọc được nhưng copy vào thư mục c:\Windows thì đọc bình thường . Không biết tại sao nữa.

Ai bít chỉ giúp đi

Các chủ đề có liên quan khác