khunglong_con

em lập pic này tại hồi chiều mới nhân giấy báo tiền điện 700k nhìn mà chóng cả mặt lúc trước chỉ co 4 500k là cao hôm nay vọt lên quá cao TB 1 ngày xài khoảng 10 12 tiếng mấy tháng trước xài cũng 9 10 tiếng mà cũng đâu có cao dữ vậy (điện năng tiêu thụ 398 KWH) 700k 1 tháng vậy cho hỏi đồng hồ nhà em chạy sai hay la đúng vậy (cau hình máy thì cũng BT main aus P5KPL-AM SE CPU e5400 nguồn noname cpu E5400 VGA ATI HD 4650 HDD seagate 500G ) nhà không xài gì cả đèn đóm TIVI hầu như không đụng tới chủ yếu là xài máy tính thôi nhà chỉ co 1 cái PC vậy tiền điện vậy đúng không mấy anh hay đồng hồ điện nhà em bị hư

zipzupboy

Mình hok rành về điện năng lắm, nhưng máy nhà mình mở hết công suất ( nghĩa là 24/24 ) + thêm mấy cái lặt vặt đồ điện, quạt máy cũng chỉ có khoảng 400k

Bạn có thể tải " CPU - Z " để xem như thế nào nhé

Kenjiro

bạn tính tiền điện theo giá nào mà nhìu tiền vậy, mình xài điện 2,5k/kwh, xài 2 lap, nấu cơm, quạt, điện thì thắp 2 bóng miết, 1 tháng 200k tiền điện là nhìu lắm rồi. coi chừng công tơ cua bạn có vấn đề

Enrique

giá nào là sao bạn vụ điện này mình hoàn toàn mù tịt mình ở KIEN GIANG không bít khác tỉnh tiền điện có khác nhau khộng nữa

Avrel

toàn bộ điện máy tính đuề thông qua nguồn, thì chỉ cần công suốt của nguồn là bít chứ j, còn mấy cái linh tinh tự cộng vào, nguồn 5oow thì cứ 2 giờ bạn tiêu 1 kí điện,

thử tính 1 phép tính cho toàn bộ thiết bị tiêu thụ điện nhà bạn xem tầm bao nhiu, mà ở ngoài ấy tính thang giá điện như thế nào nhỉ, có hơn trong đây ko....hay bằng với thang giá trong đây...

hoang sanh toàn bộ điện máy tính đuề thông qua nguồn, thì chỉ cần công suốt của nguồn là bít chứ j, còn mấy cái linh tinh tự cộng vào, nguồn 5oow thì cứ 2 giờ bạn tiêu 1 kí điện,

thử tính 1 phép tính cho toàn bộ thiết bị tiêu thụ điện nhà bạn xem tầm bao nhiu, mà ở ngoài ấy tính thang giá điện như thế nào nhỉ, có hơn trong đây ko....hay bằng với thang giá trong đây... Bác này trả lời cự kỳ bậy bạ!

Nguồn bao nhiêu ngốn bây nhiêu là chết người ta đấy bác!

Công suất tiêu thụ của case bằng tổng công suất của các thiết bị bên trong chia cho hiệu suất bộ ngồn và công suất này cũng không phải là hằng số, nó còn tuỳ từng trường hợp vào điều kiện làm chuyện của máy nữa...

Chủ thớt này, các thiết bị tiêu thụ điện trong nhà: đèn (bao nhiêu bóng), tủ lạnh, điều hoà (có nhà có có nhà không), nồi cơm điện (quá phổ biến), bàn là điện (cũng hơi bị phổ biến nhưng cũng không nhiều người thường xuyên xài), tivi, quạt, máy bơm (dùng nước giếng hay nước máy gì cũng thường cần có máy bơm, đặc biệt với nhà cao tầng...

Một máy tính tầm thấp, ít phụ kiện bổ xung, ngốn tầm 220-250W (tính luôn màn hình thì trên 300 tuỳ màn hình lcd hay CRT mà cộng thêm nhiều hay ít). Dùng 10-12/24, một tháng riêng nó cũng chỉ 100KWh.

Mà nói chung 400KWh/tháng cũng đâu có cao. So sánh là so sánh điện năng tiêu thụ với các tháng trước (có chế độ sử dụng điện tương đương) chứ sao lại so sánh chi phí (vì đơn giá có thể tăng mà)

Tính theo đơn giá điện sinh hoạt áp dụng từ đầu tháng 3/2011 :

Cho kWh từ 0-100 kWh (không thuộc diện người nghèo) 1,242

Cho kWh từ 101- 150--------------------------------------------1,304

Cho kWh từ 151-200 --------------------------------------------1,651

Cho kWh từ 201- 300--------------------------------------------1,788

Cho kWh từ 301- 400--------------------------------------------1,912

Cho kWh từ 401 trở lên------------------------------------------1,962

Vậy 398KWh sẽ có giá 638.126 VND

+ Thuế 10% = 701.939VND.

Các chủ đề có liên quan khác