khanh_tatuan

anh chị cho em hỏi...

máy nhà em đang chạy là windows XP sp2, CPU 2.6, ram 2G, main ASUS, chip INTEL, 32 bit. vừa chỉnh màm hình về 16bit mức trung bình thuii.

nhưng khi chơi game đột kích lâu lâu hay bị bệnh là tự động out game ra màn hình destop, lúc đó màn hình rất nhèo...vào báo 1 cái lỗi j nửa (tạm dịch là: chương trình không hoạt động xin hãy reset lại máy để khôi phục....j j đó nửa mà bó tay không dich dc).

reset lại thì hết.....

cho em hỏi em có phải nâng lên card màn hình hay ko, nếu lên thì tầm 256 hay 128 được ko....nếu không có cần thì cài lại windows ko...

chứ như thế nà bó tay không chơi được...........ức chế lắm...

mà sao tiệm net cấu hình cũng y vậy mà chơi đâu bị đâu....

đã cài hết các driver mới hết trên mạng vì dùng driver easy để nó update driver ạ.

thêm một điều nửa là khi chơi game không chạy thêm trò j nửa..ngoài các ứng dụng chạy cùng windows thui.. như USB safely remove, rockdock, avira antivirus...hết ồi.

mà em thấy ngoài tiệm net nó chạy cả giao diện windows 7 trên Xp nhưng chơi đột kích cũng không bị.

Thank anh chị

đây là hình lúc bị như thế

đây là hình lúc reset lại (bình thường)

nhung_koj

Nguồn: ddth

1. Huỷ bỏ chế độ auto restart và Dump theo huong dẫn sau:

Thay đổi kích thuớc file Swap

Bấm vào nút Start

Bấm phải vào My computer sau đó bấm vào properties

Sau đó chọn tab Advanced ,sau đó bấm vào Setting của tuỳ chọn Performance , nó sẽ xuất hiện hiện một bảng mới để bạn có thể thay đồi kích thuớc của file ảo.

Sau đó thay đổi Initial Size và Maximum Size.

Bạn hãy để hai giá trị này bằng nhau (có thể cho giá trị bằng với kích thước Ram của máy bạn hiện có)

Sau đó bấm vào nút Set , hệ thống sẽ yêu cầu bạn restart lại , sau đó bạn ok tất cả rồi restart lại

Xoá Minidump files và Sysdata.xml

Bạn tìm đến thự mục c:\Windows\Minidump directory và sau đó xoá tất cả những gì bạn thấy trong thư mục này (Bạn phải chọn chế độ “Show hidden files “ ) nếu trong Windown bạn không tìm thấy Floder như trên thì có thể tìm Floder MnDump, hay MiniDump gì đó mình wen rồi

Bạn tiếp tục tìm đến thư mục c:\Documents and Settings folder sau đó search tìm fileSysdata.xml … sau đó xoá file bạn vừa tìm thấy. nếu không có thì thôi.

Sau đó Restart lại máy một lần nữa .

Xoá bỏ chế độ Auto Restart của windows XP

Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties

Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery

Sau đó bạn bỏ tuỳ chon Automatically Restart , rồi bấm OK

Vô hiệu Memory Dump

Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties

Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery

Tại tab Write debugging information sau đó chọn (none) , rồi bấm Ok

Ok một lần nữa …

( nguồn )

2. Login và Game chơi típ cho tới khi bị Dump lần nữa, nhưng làn này màn hình xanh sẽ tồn tại rất lâu. Hì, công chuyện của bạn là lấy giấy bút ghi lai dòng thứ 2 từ trên xuống " this Prolem.....cause by File :..." ở đây lỗi của mình là file igxprd32. Sau khi ghi tên File gây lỗi xong, restart lai máy, vô start>search> điền tên file đó vào> xuống phần more advanced options check vào tất cả các ô> bấm search, sau đó ở ô kết quả bạn di chuột tới vi trí file đó xem nó thuộc về phần nào của máy, (file igxprd32 là file của driver cảd màn hình). Thế là bạn vừa xác định được rõ nguyên nhân rồi. Tiếp theo là cách khắc phục.

3. Dành cho File Igxprd32 thôi. còn các lỗi khác thì tuỳ nguyên nhân bạn vừa tìm được ở trên mà tìm cách khắc phục nha.

Bạn kiểm tra lai driver card màn hình của mình vừa update đầy đủ chưa, bằng cách start>run>dxdiag> chọn thẻ tab dispay xem ô bên phải. Bạn nên chú ý tới 2 dòng là vesion và date. Nếu bạn thấy Date đó cách hiện tại quá xa (>6 tháng) thì bạn phải update driver rồi đó.

4. Cách update nếu bạn dùng card màn hình của intel thì bạn vô trang web này để down driver mới nhất về . Cách down như sau:

4.1 Di chuột tới graphics sẽ có 2 chon lựa cho bạn. 1 là destop. 2 là notebook ( laptop).

4.2 Di chuột vào dòng KẾT hợp, sau đó nó sẽ hiện ra 1 bảng danh sách các loại card màn hình. Chọn đúng cái loại card của máy mình.

4.3 chọn lựa hệ điều hành mà máy mình đang sử dụng. Bấm GO!

4.5 chọn lựa gói download. 1 là file exe. 2 là file Zip. theo mình nên chon exe. Bạn nên kiểm tra thử cái Date của nó có gần đây nhất không? Có gần hơn so với cái Date của driver bạn đang sủ dụng không. nếu gần hơn thì hãy donwload.

4.6 Cài Đăt. Bạn phải Unintall cái driver card màn hình cũ ra. restart lai máy rồi hãy intall cái mới vào.

4.8 enjoy game thôi. chúc bạn thành công.

P/S: Desktop có cái gì xanh xanh (Garena Universal MH) thế kia

vlk29_dl

Cái này lỗi nguyên nhân là cho trong lúc đang chơi, game xử lí đồ họa nhiều, card màn hình không gánh nổi nên tự tắt. Khi bạn khởi động lên lại thì driver card màn hình cũng khởi động theo nên mới trở lại bình thường

thuyvanphan

uh lỗi cái file ở mục thứ ba trong bài bạn viết ấy......nhưng mình nko dùng card màn hình, chỉ dùng onboarch thui mà mình update driver mới đây khoảng 2 ngày bằng driver easy nửa..vậy giờ update lại file đó hả bạn....

cái link bạn cho để down driver mình nhấp vào mà nó báo không có.

mình muốn gở driver đó ra thì mình chuột phải vào my coputer chọn propeties chọn device manager xong chuột phải vào cái driver muốn gở chọn uninstall phải không bác...

em không tin những ng mới chơi dota không hack MAP đâu bác à.

Thank bác.

Malyn

card đồ hoạ của bạn ... không chịu nổi sức ép rồi ... nếu là dân games thì nên sắm lấy cái card đồ hoạ nào ngon ngon chút ...

ha_hin

bít là do VGA rùi nhưng cách khắc phục..vì những máy ở net không gắn VGA vẩn chơi bình thường.......

hic

Marcelinho

hoang sanh bít là do VGA rùi nhưng cách khắc phục..vì những máy ở net không gắn VGA vẩn chơi bình thường.......

hic Bạn tìm phần mềm tối ưu hóa máy tính như Tune Up hay Advance System Care để dọn dẹp và fix lỗi máy tính. Lúc chơi game thì có thể dùng phần mềm tốt ưu máy tính khi chơi game như Game Booter để nó tắt các ứng dụng chạy ngầm không cần thiết khi chơi game, dồn hết tất cả tài nguyên để card màn hình xử lí với hiệu năng cao nhất.

Đây chỉ là giải pháp tình thế, dùng phần mềm thôi. Còn lỗi của bạn là liên quan đến phần cứng, cách tốt nhất là nâng cấp lên