ngocduyen11597

Mình đang dùng Windows 7. Mình để ý thấy dung lượng trống của ổ C của máy tính thường lên xuống liên tục, mỗi lần cách nhau khoảng 1-2 gb, đôi khi 4-5 gb. (Chẳng hạn như: lúc đầu máy báo trống 19.5 GB, sau đó báo 17.6 GB, rồi 18.8 GB...) trong khi mình không có cài thêm hay xóa bất chương trình gì trong thời (gian) điểm trên. Mong các bạn giúp đỡ cách khắc phục hiện tượng này. Thank các bạn nhiều!

nicky_nick

binhvirile Mình đang dùng Windows 7. Mình để ý thấy dung lượng trống của ổ C của máy tính thường lên xuống liên tục, mỗi lần cách nhau khoảng 1-2 gb, đôi khi 4-5 gb. (Chẳng hạn như: lúc đầu máy báo trống 19.5 GB, sau đó báo 17.6 GB, rồi 18.8 GB...) trong khi mình không có cài thêm hay xóa bất chương trình gì trong thời (gian) điểm trên. Mong các bạn giúp đỡ cách khắc phục hiện tượng này. Thank các bạn nhiều! Có khả năng bị nhiễm virus,bạn dùng Kis quét xong,Reset máy rồi kiểm tra lại xem

nhycday

cũng có thể do bạn làm gì đó. bạn vào theo C:\WINDOWS\Temp nếu file nào lớn thì del đi. nếu không phải thì chịu

tekening_van

chủ thớt cho hỏi không cài thêm hay xóa đi cái gì thế bạn có chạy chương trình tối ưu hay quét dọn rác máy tính hay chương trình sữa lỗi, tối ưu hóa máy tính gì ko??? nếu đúng thì nguyên nhân là mấy cái đó đó

Bradburn

binhvirile Mình có dùng Tuneup mình cũng dùng tuneup nè he he vậy nguyên nhân 90% là do tuneup nó xóa mấy cái point của System restore và mấy cái file Hibernata của bạn 1 lúc nó có thể làm giảm từ 1 tới 2G rùi sau đó máy tính bạn lại tạo lại các file đo nó lại tăng lên khoảng vài trăm MB bình thường thui không cân lo mình cũng bị vậy nè chỉ không bình thườn khi nào bạn không làm gì hết kể cả chạy chương trinh mà tự nhiên dung lượng bị tăng đột ngột thì lúc đó là bạn bị mấy con virus nó bơm file lên rùi đó lúc trước có lần mình bị 1 con nó bơm 1 file lên gần 3g khiếp

chieuthu79

Ryunky có lần mình bị 1 con nó bơm 1 file lên gần 3g khiếp Bái phục thật.Giá được gặp chú virus đó.

chandoj_c

kệ nó bạn ạ.nguyên nhân thì mình cũng không biết là vì sao nhưng máy mình dùng kis.full scan cũng chẳng thấy con gì.thế mà hôm nọ từ 27.3gb rồi phọt xuống 23.5gb.hôm nay lại về như ban đầu.đếch hiểu vì sao

duhi_295

Mỗi 5 đến 15 phút bấm nút refresh thì phần dung lượng trống của ổ C tăng giảm cách nhau đến 1- 3gb. Đây là số liệu mà mình ghi nhận được từ 1 lần theo dõi (mỗi lần cách nhau 10 phút): 19.5 - 18.9 - 18.9 - 19.5 - 19.5 - 17.3- 14.7 - 11.4 (gb). Có thể nói càng về sau giảm rất nhiều so vii ban đầu lúc chạy máy. Mình vừa thử quét virus nhưng k phát hiện dc.

---------- Bài thêm lúc 09:00 ---------- Bài trước là lúc 07:42 ----------

Không biết có bị sao k nữa. Máy chạy dc 1 tiếng thì dung lượng trống của ổ C còn có 245 MB, Windows báo nên phải gia tăng dung lượng. các bạn giúp mình với!

nguyenducminh8x

Cái này không phải là do virut đâu.. Đâu phải là tất cả các lỗi đều đổ tại virut đâu.. Mình nhắc lại cái này có thể không phải là lỗi... Mấy pro thấy cái gì khó hiểu là cho tại virut bó tay..!!

Trong windows có 2 chức năng có thể ảnh hưởng đến thay đổi dung lượng ổ đĩa

1. Chức năng tự động backup ổ đĩa để tạo thởi điểm khôi phục máy khi có sự cố( nếu không tắt đi thì khi có bản update thì sẽ chiếm rất nhiều dung lượng ổ đĩa)

2. Chức năng tạo Ram ảo bằng cách lấy bớt dung lượng ổ đĩa khi thiếu Ram( Mặc định là để ổ C)

Để tắt đi thì làm như sau:

1. chuột phải vào computer--> properties--> System protections--> Configure--> tắt tất cả đi rồi chọn Ok

2. Vẫn trong system protections--> advanced--> performance--> settings--> advanced---> Vitual memmory--> no paging file--> ok

KHởi động lại máy..

Chúc thành công..!!

chắc nhiễm virus rồi...hay bạn dung KIS bản thử nghiệm nên mới hay bị như thế

mình cũng từng gặp như vậy quét virus sạch sẽ rồi cài lại máy thế thôi.Chúc bạn may mắn!!!!!!!!!!!!

tuanthanh872008

binhvirile Mỗi 5 đến 15 phút bấm nút refresh thì phần dung lượng trống của ổ C tăng giảm cách nhau đến 1- 3gb. Đây là số liệu mà mình ghi nhận được từ 1 lần theo dõi (mỗi lần cách nhau 10 phút): 19.5 - 18.9 - 18.9 - 19.5 - 19.5 - 17.3- 14.7 - 11.4 (gb). Có thể nói càng về sau giảm rất nhiều so vii ban đầu lúc chạy máy. Mình vừa thử quét virus nhưng k phát hiện dc.

---------- Bài thêm lúc 09:00 ---------- Bài trước là lúc 07:42 ----------

Không biết có bị sao k nữa. Máy chạy dc 1 tiếng thì dung lượng trống của ổ C còn có 245 MB, Windows báo nên phải gia tăng dung lượng. các bạn giúp mình với! khả năng là bạn để dung lượng ổ C làm ram ảo rồi.làm như cách bác gì bảo ở trên ấy.máy mình thì thỉnh thoảng mới vậy.bạn lại bị liên tục thế thì nên kiểm tra lại dung lượng thật của ổ đi

hai_yen140488

Có những nguyên nhân sau:

- Do bạn để dung lượng Page Files chệnh lệch nhau quá lớn ( nên để bằng nhau). Bạn thử tắt page files xem còn bị nữa ko

- Do ổ cứng của bạn bị lỗi nên nhiều files bị mã hóa và dung lượng của nó rất cao, cỡ tầm vài Gb. Cái này mình bị vài lần rồi. Lúc đó ổ cứng sẽ hụt nhiều nhưng sau khi khởi động lại ổ cứng sẽ check lai ( cái phần 10s ý) và các files lỗi sẽ được sửa và dung lượng trống của ổ cứng sẽ nhẹ bớt nhiều.

- Do một số chương trình cài đặt sau khi cài xong không tự động xóa file Temp nên dần dần số lượng sẽ tăng nên và chiếm nhiều dung lượng ổ đĩa; cũng có thể do quá trình dùng máy phát sinh nhiều file rác . Bạn nên chạy Disk Cleanup thường xuyên nhé !

viuvi_nhieu

bạn post hijackthis lên xem nào

Tăng giảm dung lượng ổ cứng có thể do 1 process nào đang chạy tạo ra

Bạn nghi ngờ cái nào thì xóa nó đi

MV_R

a ha, cái này là do bộ nhớ ảo thôi mà :

mặc định nếu ta không chỉnh thì nó sẽ do windows quản lý, tăng hay giảm tùy theo lúc sử dụng, ví dụ trong hình thì nó biến thiên từ 16 MB > 3073 MB. Vì vậy chẳng có cái gì e sợ hết

Freddy

kid_2602 Mời bác qua topic của em

Dùng IE hay Opera sẽ không có hiện tượng trên nữa Mình lâu nay chỉ dùng IE thôi

hang161072

Mình vừa gỡ bỏ Tune Up và thấy máy không bị hiện tượng này nữa. Có thể nguyên nhân là do Tune Up chăng?

hoangh

Có thể do bạn dùng 1 phần mềm nào đó sử dụng nhiều bộ nhớ tạm thời TMP. Như diệt virus, office... Kiểm tra lại xem

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
I Dung lượng file Game PC 4GB bên trong bị trống rỗng Hỏi đáp Tin học 7
D một số biện pháp nhằm nâng cao chất lượng giảng dạy nội dung các tư thế tác động cơ bản vận động trê Luận văn Sư phạm 0
I Nội dung quan hệ sản xuất phải phù hợp với tính chất và trình độ phát triển lực lượng sản xuất. Đảng Luận văn Kinh tế 0
D Khảo sát ảnh hưởng của điều kiện rửa tôm sú trong dung dịch acid lactic đến chất lượng Tôm sú PTO Nông Lâm Thủy sản 0
C Nghiên cứu biến tính tro bay Phả Lại với Polyme chức năng để tăng dung lượng hấp thụ crom ứng dụng x Khoa học Tự nhiên 0
B Nghiên cứu ảnh hưởng của việc triển khai dịch vụ GPRS đến dung lượng thoại trong mạng GSM đang khai Công nghệ thông tin 0
T Nâng cao dung lượng hệ thống CDMA bằng phương pháp điều khiển mù trong dàn anten thích nghi Công nghệ thông tin 0
D Phân bố kênh, đánh giá chất lượng và dung lượng báo hiệu trong hệ tích hợp GSM/GPRS Công nghệ thông tin 0
H Đánh giá dung lượng MANET theo số nút và độ linh động của nút Công nghệ thông tin 0
Q Phân tích dung lượng kênh UWB sử dụng kỹ thuật đảo ngược miền thời gian Công nghệ thông tin 0

Các chủ đề có liên quan khác