rose_huynh89

Ổ C sau 1 thời (gian) gian cài đủ thứ bạn cảm giác không đủ chỗ và tìm cách tăng dung lượng.

Mình giới thiệu phần mềm Acronis Disk Director 11 để làm điều này ngay trong windows và không làm mất dữ liệu:

Ở giao diện ban đầu, chọn ổ D nhấn Resize volume

Kéo nút tròn cam từ trái qua phải theo dung lượng muốn chuyển sang ổ C

Nhấn OK

Nhấn chọn ổ C rồi chọn resize volume rồi kéo nút tròn cam từ trái qua phải đến khi đụng vào thành bên phải

Nhấn OK, sau đó nhấn Commit pending operation để thực hiện quá trình, máy sẽ khởi động lại

Muốn chuyển dung lượng từ ổ C qua ổ D ta làm tương tự, kéo nút tròn cam ở ổ C từ phải qua trái, sau đó ở ổ D kéo từ phải qua trái đụng vào thành bên trái. Nhớ chừa đủ space trống để windows chạy.

Như vậy chuyện chuyển dung lượng này phụ thuộc trên sự làm ra (tạo) ra giữa 2 phân vùng 1 unallocated disk space

Cách làm đơn giản nhưng minh họa rõ hơn đâm ra dài

bongchay

Cho mình hỏi đĩa boot có làm được như vậy không bạn ? Nếu làm được bạn nào có thể chỉ dẫn mình được không ?

Rudi

hanphonghy Cho mình hỏi đĩa boot có làm được như vậy không bạn ? Nếu làm được bạn nào có thể chỉ dẫn mình được không ? Chào bạn, nhóm xin được lũy ý với bạn như sau :

Đĩa boot trả toàn có thể làm được với công cụ partition magic pro

mylove_bimat

hanphonghy Cho mình hỏi đĩa boot có làm được như vậy không bạn ? Nếu làm được bạn nào có thể chỉ dẫn mình được không ? Được bạn ạ, search trên GG có hết đấy!

cartoonphuc2

Làm bằng Phần mềm như chủ thớt dễ dính lắm

Mới gần đây thôi, mình chia lại ổ bằng MiniTool Partition Wizard Home Edition, vào 1 ngày đẹp trời đi teo mất 1 ổ! Hic!

Từ đó rút ra kinh nghiệm là chia lại ổ nên chia bằng đĩa boot chứ không nên dùng Phần mềm chạy trực tiếp trên win! haizz

Các chủ đề có liên quan khác