khaigiac

Sau đây mình xin giới thiệu đến các bạn 1 số sưu tầm của mình trong thời (gian) gian qua về Cách Thức Tăng Tốc PC thật sự hiệu quả

1.

Đầu tiên bạn mở Notepad , soạn thảo một nội dung sau :

del C:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q

Sau đó bạn lưu lại với tên là ntosboot.bat trong ổ đĩa C.Nếu windows của bạn được cài đặt ở ổ đĩa khác ,hãy thay kí tự "C" bằng kí tự ổ đĩa hệ thống của bạn.

Vào Start - Run > gõ gpedit.msc > nhấn Enter để mở cửa sổ Group Policy.

Nhấn vào nút dấu cộng đứng trước mục Windows Settings phía dưới phần Computer Configuration > chọn Scripts (Startup/Shutdown). Nhấn đúp chuột vào mục Shutdown nằm ở cửa sổ bên phải .

Một cửa sổ mới hiện ra, nhấn Add > nhấn Browse > chỉ định đường dẫn bạn vừa lưu tập tin ntosboot.bat > nhấn Open.

Nhấn OK > Apply > OK. Thoát khỏi Group Policy.

Vào Start - Run > gõ devmgmt.msc > nhấn Enter.

Trong cửa sổ Device Manager, nhấn đúp chuột vào mục IDE ATA/ATAPI controllers.

Nhấn chuột phải vào Primary IDE Channel và chọn Properties.

Hộp thoại hiện ra chọn thẻ Advanced Settings. Trong 2 khung Device 0 và

Device 1 nếu khung nào có mục Device Type cho phép lựa chọn thì nhấn chọn None thay vì Auto Detection. Nhấn OK

Thực hiện tương tự như vậy cho Secondary IDE channel.

2.

Sử dụng phần mềm dọn rác triệt để và tối ưu hóa bộ nhớ máy tính

SpeedUpMyPC , sau khi Download về các bạn tiến hành giải nén, setup, chép Cr-ack(hay serial) và Start Scan

3.

Sử dụng phần mềm sửa chữa Registry

Registry Booster , sau khi Download về các bạn tiến hành giải nén, setup, chép Cr-ack(hay serial) và Start Scan

4.

Sử dụng phần mềm tối ưu hóa bộ nhớ Ram

FAST Defrag Professional , sau khi Download về các bạn tiến hành giải nén, setup, chép Cr-ack(hay serial) và Start --> Clean

5.

Sử dụng phần mềm xóa triệt để các ứng dụng không cần thiết

Your Uninstaller! 2006, download ở đây

Giải nén, setup, chép Cr-ack, khởi động chương trình lên bạn sẽ thấy có rất nhiều tùy chọn cho bạn sử dụng

- Uninstall programs = xóa triệt để các chương trình

- Control startup programs = quản lý startup, các chương trình chạy theo khi windows khởi động

- Find/clean temporary files --> scan = quét các tập tin rác, quét xong bấm delete để xóa(để khỏi xóa nhầm các file của các ứng dụng nên xóa 1 lần thôi)

- Clean start menu = thu gọn lại những gì hiển thị trên start menu của bạn(click chọn sau đó bấm Sort), khi thoát khỏi chương trình nó sẽ hỏi bạn Apply changes to start menu programs? --> yes

Nguồn từ kill_love diễn đàn gamethu.net(của tui đó mà post bên đó không biết sao bị Mod nó trừ điểm bực mình)

p0o_p0o

uah, đúng doa, hùi nèo giờ tui thử cả chục cách òi mà coa ăn thua jì đâu ???

kienqbth

Tiếp...

6.

Bạn chọn Start/Run, sau đó gõ vào khung Open dòng Regedit, click OK. Sau đó, bạn lần lượt mở khoá sau: HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft

\Dfrg\BootOptimizeFunction. Bạn nhìn qua cửa sổ bên phải, double click vào biểu tượng Enable. Trong khung Value Data, bạn thay đổi giá trị Y thành giá trị N. Click OK và khởi động lại máy. Windows XP sẽ khởi động nhanh hơn từ 5-8 giây tùy theo cấu hình máy của bạn.

7.

Kiểm tra các tập tin hệ thống: Trong quá trình sử dụng, các file hệ thống căn bản của hệ điều hành Windows XP có thể bị tổn hại do nhiều nguyên nhân. Bạn hãy kiểm tra và hồi phục chúng lại. Đầu tiên, chọn Start/Run. Sau đó trong khung Open, bạn gõ SFC/scannow. Hệ thống sẽ yêu cầu bạn đưa vào CD cài đặt Windows XP. Hãy cho nó vào CD-Rom của bạn và ngồi chờ kết quả. (Nguồn từ đâu thì quên mất gồi, down lâu wa mà )

Xin nói thêm, tốc độ được cải thiện thì mình mới post lên đây, có thể tốc độ đó đối với máy của bạn là không đáng kể nên mắt thường không thể nhận biết được

vow.love

theo tui cách tốt nhất để tăng tốc máy tính : chống phân mãng đĩa cứng, có ai có link Phần mềm này không ?????/

tranlongtuong

FanHipHop theo tui cách tốt nhất để tăng tốc máy tính : chống phân mãng đĩa cứng, có ai có link Phần mềm này không ?????/

kienboy_loveyou

Theo kinh nghiệm của mình thì thế này:Thứ nhất, muốn máy nhanh trước hết phải mua thêm ram thôi ( Tùy theo nhu cầu của các bạn nhưng tối thiểu phải là 512). Thứ hai, nếu nghi ngờ máy mình bị nhiếm virus thì cách tốt nhất là format lại tất cả các ổ cứng ( để máy tính thật sạch ). Sau đó tiến hành cài đặt những phần mềm sau:

1)Tuneup Ulities 2007 ( Bản 2008 vừa có nhưng chức năng 1-click Maintenance chậm hơn - Nói chung tất cả chức năng thực hiện đều chậm hơn ).

2) CCleaner - Bản này trả toàn free mà lại nhanh và dọn rác cực sạch.

3) PC booster 2008 - Phần mềm này cực kỳ tuyệt cú cú vời với chức năng Auto Tune.

4) Startup Faster - Dùng để quản lý cũng như tăng tốc những chương trình khởi động cùng máy tính

5) Tắt âm thanh khởi động và shutdown máy tính --> Tăng tốc độ khởi động và shutdown đáng kể đấy.

6) Sử dụng thêm Your Uninstaller 2008 để gỡ các phần mềm không cần thiết một cách gần như triệt để.

7) Chống phân mảnh ổ đĩa cứng (Disk Defragment - Tiện ích tích hợp sẵn trong windowsxp). Việc này tuy tốn khá nhiều thời (gian) gian nhưng nó sẽ rất có lợi cho máy tính của bạn ( nhất là đối với các bạn hay cài đặt nhiều phần mềm ).

8) 1 số bạn hay dùng các phần mềm đóng băng - Điều này sẽ rất có lợi nhưng nói chung nó cũng sẽ làm cho máy bạn chậm lại phần nào. Do đó cách tốt nhất là không nên sử dụng ( chỉ khi nào cần ).

9) Việc truy cập vào 1 số trang web "bậy" cũng như xài các phần mềm có Cr-ack hay key nếu không cẩn thận máy của bạn có thể được món quà tặng thêm. Đó là mấy con Trojan to tướng. Do vậy nên sử dụng những phần mềm có serial number hay các phần mềm free, các bản retail để an toàn tuyệt cú cú đối.

10) Và cuối cùng, lời khuyên tốt nhất là hãy giữ cho máy tính mình sạch bằng cách sử dụng những chương trình diệt virus phổ biến ( Mình sử dụng AVG bản free + BKAV + AVG Antispyware). Đồng thời (gian) việc lựa chọn các soft phù hợp ( không đòi hỏi dung lượng ram cao) cũng là 1 điều đáng quan tâm. Việc chỉnh regedit thì mình không tin tưởng lắm vì 1 số soft khi cài đặt có thể gặp vấn đề. Các soft trên rất dễ tìm kiếm từ các diễn đàn về phần mềm.

The end....

Chúc các bạn trong ketnooi.com/forum luôn vui vẻ và có một máy tính chạy thật nhanh ( tương tự của mình nè ).

theo tui thì có 2 cách để tăng tốc máy

- nếu máy bị virut thì cách tốt nhất là ghost lại máy , sau đó quyét virut thế là ổn .

- nếu máy không bị virut mà chạy chậm thì down speed gear 5 về ( ) ,khi nào vào web hay chơi game thì chỉ chuyện chạy nó , đảm bảo nhanh chóng mặt . nhớ chỉnh 20 000 , sau đó ấn appy là bít ngay .

Ingel

lần đàu mình viêt bài. Trước hết mình xin Thank tất cả các bạn đã sẻ chia những kinh nghiệm quí báu trên diễn đàn. Kiến thức tin học của mình có hạn, mong các bạn giúp đỡ nhiều.

Xin Thank tất cả bài viết của các bạn, chân thành cảm ơn

tientien1381

Tăng tốc cái con " khỉ khô " viết cái gì không àh! làm hại mình phải format mà cài lại windows luôn , làm theo lời của PáK VietDungcr là có ngày bán cty luôn đó các pák àh

myn_stupid

phaihandoi :theo tui thì có 2 cách để tăng tốc máy

- nếu máy bị virut thì cách tốt nhất là ghost lại máy , sau đó quyét virut thế là ổn .

- nếu máy không bị virut mà chạy chậm thì down speed gear 5 về ( ) ,khi nào vào web hay chơi game thì chỉ chuyện chạy nó , đảm bảo nhanh chóng mặt . nhớ chỉnh 20 000 , sau đó ấn appy là bít ngay .

--->20 000 hả thử xong thì --chúc mừng bạn, bạn vừa đi toong cái thanh RAM quý báu của bạn và......chấp nhận kiếm xiền đi mua RAM khác về xài (thử tiếp nếu bạn muốn.....)

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Ôn tập Dịch tễ học CTUMP (TỔNG hợp từ các đề THI) có đáp án Y dược 1
D Tìm hiểu về vai trò, quá trình tổng hợp và phân giải các Axitamin trong cơ thể người và nguyên liệu thực phẩm Khoa học Tự nhiên 0
A Tổng hợp và xác định các đặc trưng của một số hydroxide cấu trúc lớp kép ứng dụng trong xử lý môi trường Khoa học Tự nhiên 0
D Báo cáo tổng hợp về tình hình thực tế công tác kế toán, quy trình hạch toán các phần hành kế toán tại Công ty may 10 Luận văn Kinh tế 2
N Tổng hợp kiến thức về các kỳ thi tiếng anh có giá trị hiện nay Tài liệu Cơ bản 0
P Nghiên cứu tổng hợp các khoảng chịu lửa chứa Nhôm, Silic từ hóa chất tinh khiết và từ bã thải bùn đỏ Kiến trúc, xây dựng 0
B Giáo án tổng hợp các môn lớp 1 - Trường tiểu học Hoa Thủy - Năm 2016 - 2017 - Tuần 1 Luận văn Sư phạm 0
T Báo cáo tổng hợp Thực hiện các dự án đầu tư xây dựng nhà ở tại công ty cổ phần lilama Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
A Những kiến thức đã tìm hiểu được trong thời gian thực tập tổng hợp - Thực trạng các Website đã và đa Luận văn Kinh tế 0
W Nghiên cứu và hệ thống các kiến thức cơ bản về chương trình dự án quốc gia; tổng hợp kết quả, phân t Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác