Jamal

mình có 2 vấn đề muốn hỏi

máy của mình có 3 phân vùng C,D,E sau một thời (gian) gian sử dụng có tình trạng sau

1 là các file pdf,chm... trong phân vùng E click vào không thể đọc được, đưa qua phân vùng C lại đọc được(ổ cứng vẫn bình thường)???

2 là hôm bữa cài lại windows không biết tại sao dữ liệu bên phân vùng D mất hết mà phân vùng này lại có tất cả các folder/flie tương tự hệt phân vùng C(khi cài mình chọn phân vùng C),làm cho dữ liệu phân vùng D mất hết???

mong các bro giúp đỡ

tttvtt

1. có thể Par D:\ còn quá ít dung lượng free nên dẫn đến hiện tượng đó

2.Có thể là trong quá trình format bạn bị nhầm, đôi khi vào trong dos thì par C:\ thành D:\ và D:\ thành E:\ nên bạn vừa nhầm.

ngavec

có thể đó là ảnh ổ đĩa ảo, format dễ bị nhầm lắm

enutthoi mình có 2 vấn đề muốn hỏi

máy của mình có 3 phân vùng C,D,E sau một thời (gian) gian sử dụng có tình trạng sau

1 là các file pdf,chm... trong phân vùng E click vào không thể đọc được, đưa qua phân vùng C lại đọc được(ổ cứng vẫn bình thường)???

2 là hôm bữa cài lại windows không biết tại sao dữ liệu bên phân vùng D mất hết mà phân vùng này lại có tất cả các folder/flie tương tự hệt phân vùng C(khi cài mình chọn phân vùng C),làm cho dữ liệu phân vùng D mất hết???

mong các bro giúp đỡ D mất hết mà lại tương tự C là do khi bạn cài windows bạn vừa fomat ổ D đồng thời (gian) cài windows vào đây, bạn nên cài lại và chọn ổ C để có thể được như trước, còn về dữ liệu trong ổ D thì bạn có thể khắc phục lấy lại bằng phần mềm recover my file khá hiệu quả.

shock_girl610

1 - Để đọc được các file pdf,chm,...trên phân vùng E bạn chỉ cần đổi tên các file này bằng một tên khác.

2 - Phân vùng C mà bạn thấy trong windows có phải là pv NTFS ? Nếu quả thật như vậy thì bạn biết rằng trong DOS không nhìn thấy pv có định dạng này, do đó, khi bạn gõ lệnh format ( vd: format c: (/s/q) ) trong DOS thì ký tự C sẽ được hiểu là phân vùng có định dạng FAT(FAT32) mà theo mình chính là pv mang ký tự D mà bạn nhìn thấy trong Win.Do đó,khi bạn cài windows bạn chọn cài lên phân vùng mang ký tự C ( là phân vùng D mà trứoc đó bạn thấy trong windows ( cũ )),dẫn tới chuyện dữ liệu trên pv D (cũ) bị xóa hết,thay vào đó là các file & folder hệ thống của hệ điều hành mới ( dĩ nhiên các file & folder của hdh cũ (C:NTFS) vẫn còn nguyên.

Tóm lại theo mình là :

- Phân vùng C: định dạng tệp là NTFS

- Phân vùng D: định dạng tệp là FAT (FAT32)

Do bạn không nói rõ hơn thao tác cài đặt nên mình mạo muội đưa ra giả thiết này. Nếu không phiền bạn có thể nói rõ hơn quá trình cài đặt hdh để tất cả người rõ từ đó đưa ra hướng giải quyết đúng đắn.

Có thể file này của bạn nằm trong thư mục tiếng Việt. Bạn thử vào thư mục chứa file đó đổi tên thư mục thành thư mục không dấu xem, nhớ là tất cả đều là tiếng Việt không dấu nhé. Chúc thành công! Nhưng mình không hiểu tại sao lại như thế. Hehe

---------- Bài thêm lúc 04:48 ---------- Bài trước là lúc 04:41 ----------

Các pro ơi, máy tính của em bị chứng bệnh này lạ lắm. Một file đuôi .pdf ngày xưa đọc bình thường nhưng khi cài lại windows thì không đọc được. Em lên mạng tìm hiểu thì tìm được nguyên nhân đó là file nằm trong thư mục tiếng việt. Vì vậy em vừa đổi tên thư mục thành thư mục tiếng việt không dấu thế là file đó lại đọc được. các bạn giải thích dùm em với ạ!. Thanks!

D:\HOCTAP\GRADUATION\Tiêu chuẩn thiết kế\TCXDVN 205-1998

D:\HOCTAP\GRADUATION\TieuChuanThietKe\TCXDVN 205-1998

Các chủ đề có liên quan khác