vừa rồi mình mới mua 1 con chuột không dây để tiện sử dụng cho công chuyện vậy mà không dùng được , con chuột này có 1 bộ phát sóng , máy minh không có bluetooth . bạn nào giúp mình khắc phục với . không thì phí trước mua con chuột đó quá , thanks

taido_lovelife

khi bạn mua chuột không dây ngoài chuột ra thì nó sẽ có kèm theo một bộ nhận tín hiệu Bluetooth kết nối qua cổng USB tương tự như cái usb vậy , bạn chỉ chuyện gắn cái thẻ đó vào cổng usb rồi mở chuột lên là nó nhận ngay

còn chuyện gắn rồi mà không chạy thì bạn thử kiễm tra pin của chuột có con không, nút power trên chuột vừa bật chưa, đổi cái thẻ thu thu tín hiệu bluetooth sang cổng usb khác coi có được không

nếu không được thì đi bảo hành là vừa

boytyhoanhao132

ồ đúng rồi nó có 1 bộ phận tương tự usb đó , chuột vừa mới mua pin còn , cứ gắn pin vào là chuột phát sáng ngay còn bộ thu paht tin hiệu usbchawngrr thấy gì cả

caubevosong2

mình xài chuột genius nó có cái nút nhấn trên bộ phận nhận, nhấn vào đó thì cái đèn trên đó chớp chớp xong nhấn vào cái nút đỏ ở dưới chuột để 2 thiết bị nhận dc nhau

bạn thử làm theo chỉ dẫn của nhà sử dụng xem, lúc đầu mới mua về mình cũng không xài dc

lưu ý bạn là nhớ giữ cái usb đó cho kĩ, của mình hiện bị gãy làm đôi rồi, vì nó to quá nên ở nhà thường làm biếng gỡ ra, kết quả là hay đụng đến nó làm nó xộc xệch, lâu ngày gãy luôn

những chuột có reciever ngắn thì hay hơn

Tuathal

lại có vấn đề nữa nảy sinh ra là khi mình cắm cái như usb vào máy tinh nó hiện ra cái như thế này

mình cứ next mãi cho đến khi nó báo trả thành rồi mà vẫn không được

mình dùng chuột juniper networks chắc loại này hàng tàu , lởm quá đi thôi ....

Forster

Mình cũng gặp trường hợp này, do bộ phận nhận tín hiệu (cái giống usb) bị hỏng nên nó mới bị vậy. Chứ còn cái đó cắm vào máy sẽ tự nhận, chẳng cần cài driver gì cả

Darek

Híc,hình như các bạn có tí nhầm lẫn không phân biệt ràng Chuột USB và chuột Bluetooth trả toàn khác nhau mà ( có tương tự chỉ là đều không dùng dây lằng nhằng thôi )

Chuột USB khi mua luôn kèm theo 1 bộ phận thu sóng không dây ( trước nó dài và to như cái USB ấy,nhưng giờ có những mẫu bé xíu ( chắc do nhiều ng làm gãy quá đây mà )

Chuột Bluetooth thì không cần bộ phận thu sóng không dây cực kì gọn gàng,sau khi vừa connect 1 lần với Laptop rồi thì nó sẽ tự động nhớ ,mỗi lần dùng chỉ cần bật công tắc và chờ vài giây cho nó kết nối, bản thân con chuột vừa có thể tính là 1 cái máy thu phát Bluetooth (như điện thoại di động ấy) nó chỉ kèm theo ( CD driver nếu có) ngoài ra chẳng có thêm cái gì - Chuột Bluetooth không phải laptop nào cũng nhận được ( chỉ có Laptop nào có hỗ trợ Bluetooth thui . Cho nên khi các bạn muốn tậu 1 chú Mouse Bluetooth thì nên check cái laptop thân yêu của mình trước vừa

Còn về vấn đề lỗi kết nối thì cũng có 1 số nguyên nhân ( có thể dùng sai cách,có thể thiếu Driver Bluetooth và cũng có thể lỗi windows

Ở con chuột Bluetooh thường có 2 công tắc 1 nút Power và 1 nút connect . ở laptop vừa có Bluetooth ( check icon góc dưới cùng bên phải của TaskBar) bạn chỉ cần chuột phải vào icon đấy và chọn "Add a Device" ,từ con chuột bạn bật Power trước ( nó sẽ nháy đèn 1 lần và tự sáng khoảng 2-3s) sau đấy bạn chỉ cần bấm giữ nút "connect" 2-3s (đèn sẽ nháy liên tục theo nhịp ) lúc ấy ở điều kiện bình thường thì Menu Find a Device của bạn trên laptop sẽ hiện hình con chuột,việc tiếp theo mình nghĩ ai cũng biết làm

Trường hợp Find a Device không thấy ( mèo nó đớp chăng ) bạn cần check lại xem Bluetooth vừa On chưa ( On thì nó sáng icon Bluetooth )

Ở windows 7, driver Bluetooth ( nếu máy có hỗ trợ) sau khi cài windows vừa tự có sẵn,kết nối với chuột cực kì nhanh gọn bạn nên kiểm tra xem có đúng là đang dùng Driver của Microsoft ko

cách kiểm tra vào "Control Panel" -> ở ô Seach box bạn gõ từ " Bluetooth" rồi click vào change Bluetooth Settings. Ở menu Bluetooth Settings chọn tab Hardware và xem coi có "Microsoft Bluetooth Enumerator" nếu không có nghĩa là driver Bluetooth bạn đang dùng không phải của Microsoft,Uninstaller nó đi và check update từ Windows sever

Còn 1 điều rất quan trọng ( cái này mình tự rút tứ kinh nghiệm xài chuột Bluetooth sau những ngày lộn ruột vì không kết nối được ) ấy là do lỗi mạng Nhục thế đấy.Mình đang nói tới mạng Wifi nhé (vì mình dùng mạng Wireless mà ) ấy là bạn sẽ bị lỗi không kết nối được chuột Bluetooth nếu phần Security-Encryption type ở Wifi đặt là AES ( mình không hiểu lý do nhưng vừa test,nếu Wireless Proteced Setup (WPS) thì kết nối OK

(check AES hay WPS thì vào icon sóng wifi mình đang dùng click chuột phải chọn properties)

PS: lỡ type hơi dài do...ảo nặng các bạn thông cảm

Gaven

Nhìn chung mình thấy các con chuột không dây tàu rất không bền, thường chỉ được nửa năm là die

Các chủ đề có liên quan khác