a_1

Mình thấy có rất nhiều bạn măc dù có thể tự cài windows nhưng không biết khởi động với đĩa CD như thế nào, làm sao để cài đặt Bios ưu tiên khởi động CD-ROM.

Tình cờ gặp bài viết này. Mình thấy rất bổ ích nên post lên cho A E hy vọng sẽ giúp ích cho nhiều bạn.

Ngày nay, hầu hết các máy tính đều hổ trợ khả năng khởi động từ CD-ROM, nhưng nó phải được cấu hình thông qua BIOS. hay là khả năng lựa chọn thiết bị khởi động thông qua một menu như dòng mainboard ASUS đời sau này.

Khi mở máy, hãy kiểm tra màn hình khởi động, đa số đều có gợi ý “nhấn phím DELETE” để vào trình SETUP.

Với AmiBios yêu cầu bạn nhấn phím DEL để vào trình setup.
Bây giờ bạn sẽ thấy tương tự như hình dưới đây, chọn BOOT và chọn Boot Device Priority và chọn thiết bị khởi động đầu tiên là CDROM thiết bị thứ nhì là HARD DRIVE bạn cần nhấn F10 để lưu cài đặt.
Đối với Award Bios bạn sẽ thấy màn hình tương tự như hình dưới đây, chọn phím như “gợi ý” để vào trình SETUP. Vẫn là phím DEL.
Bây giờ chọn: Advanced Bios Features.
và chỉnh: First Boot Device to CDROM và Second or third to HDD-0 và nhấn F10 tod9e63 lưu nó.
Ở một số máy bộ Dell phím “gợi ý” là F2.
Bây giờ chọn: Boot Sequence và chọn CD-Rom bằng cách nhấn phím - + và nhấn phím “khoảng trắng” để kích hoạt nó.

Bấm ESC và chọn save settings and exit.
Một số máy bộ Dell bạn vào BIOS bằng phím F2.
Một số khác lại dùng phím F12 đối với máy bộ Dell.
Nhấn F2 để vào bios setup.
và chỉnh Boot Sequence to A,CDROM,C và nhấn Esc kế đó nhấn F10 để lưu nó.
Một số máy Có lựa chọn thiết bị khởi động là: Cd/Hdd/Floppy/Usb Device, hay có thể nhấn F8 để hiện Boot Menu và khi đó ta chỉ cần chọn CDRom.

Nguồn: (Hiren.info), lqv77

Hwitford

Thantai2 Mình thấy có rất nhiều bạn măc dù có thể tự cài windows nhưng không biết khởi động với đĩa CD như thế nào, làm sao để cài đặt Bios ưu tiên khởi động CD-ROM.

Tình cờ gặp bài viết này. Mình thấy rất bổ ích nên post lên cho A E hy vọng sẽ giúp ích cho nhiều bạn.

Ngày nay, hầu hết các máy tính đều hổ trợ khả năng khởi động từ CD-ROM, nhưng nó phải được cấu hình thông qua BIOS. hay là khả năng lựa chọn thiết bị khởi động thông qua một menu như dòng mainboard ASUS đời sau này.

Khi mở máy, hãy kiểm tra màn hình khởi động, đa số đều có gợi ý “nhấn phím DELETE” để vào trình SETUP.

Với AmiBios yêu cầu bạn nhấn phím DEL để vào trình setup.
Bây giờ bạn sẽ thấy tương tự như hình dưới đây, chọn BOOT và chọn Boot Device Priority và chọn thiết bị khởi động đầu tiên là CDROM thiết bị thứ nhì là HARD DRIVE bạn cần nhấn F10 để lưu cài đặt.
Đối với Award Bios bạn sẽ thấy màn hình tương tự như hình dưới đây, chọn phím như “gợi ý” để vào trình SETUP. Vẫn là phím DEL.
Bây giờ chọn: Advanced Bios Features.
và chỉnh: First Boot Device to CDROM và Second or third to HDD-0 và nhấn F10 tod9e63 lưu nó.
Ở một số máy bộ Dell phím “gợi ý” là F2.
Bây giờ chọn: Boot Sequence và chọn CD-Rom bằng cách nhấn phím - + và nhấn phím “khoảng trắng” để kích hoạt nó.

Bấm ESC và chọn save settings and exit.
Một số máy bộ Dell bạn vào BIOS bằng phím F2.
Một số khác lại dùng phím F12 đối với máy bộ Dell.
Nhấn F2 để vào bios setup.
và chỉnh Boot Sequence to A,CDROM,C và nhấn Esc kế đó nhấn F10 để lưu nó.
Một số máy Có lựa chọn thiết bị khởi động là: Cd/Hdd/Floppy/Usb Device, hay có thể nhấn F8 để hiện Boot Menu và khi đó ta chỉ cần chọn CDRom.

Nguồn: (Hiren.info), lqv77 Oài, anh LQV77 là thần tượng của mình đó nghen

nghiinfo Oài, anh LQV77 là thần tượng của mình đó nghen Vậy hả, mình không biết anh ấy nhưng thấy bài hay post lên cho A E, ai cần vào xem khỏi mất công tìm.

Các chủ đề có liên quan khác