Hiện tại mình đang có ý định làm một cái đĩa DVD karaoke từ ảnh lớp.

Mình vừa tải rất nhiều bài hát và bản beat của chúng, dùng GoldWave để gộp lại thành các bài có thể hát karaoke (một channel có lời, một chanel không lời)

Tiếp rồi mình dùng proshow gold để làm thành file .mpg.

Sau đó mình làm ra (tạo) sub bằng Aegisub và hiện tại mình có các bài hát với sub *.ass, xem trên máy tính rất bình thường.

Giờ mình muốn hỏi ghi đĩa DVD có nhất thiết phải dùng Nero để ghi không hay mình có thể ghi trực tiếp các file *.avi ra đĩa, thứ 2, mình có nhất thiết phải Hard sub hay không hay chỉ cần để sub cùng thư mục với file trong đĩa là đầu DVD có thể chạy được.

Thứ 3 nếu ghi trực tiếp file avi và sub ra đĩa thì có lưu ý gì như ghi vào thư mục nào, nên dùng phần mềm nào để ghi, các file video có cần convert về dạng nào hay encoding về loại nào không?

Mình không có ổ ghi đĩa và nhiều đĩa trắng lắm nên không có điều kiện ghi thử, mình phải đi ghi nhờ đĩa ở nơi khác nên mong các bạn giúp đỡ.

Thank!

hotgay_boy90

-Bạn cần dùng 1 trình nào đó ghép sub vào file video luôn ( như total...). vì ghi đĩa chỉ là ghi file video thôi, còn nhưng file không được hỡ trợ đâu.
tạo hardsub từ aegisub

---Bạn có sẳn file avi thì có thể ghi đĩa được rồi, nhưng phải dùng chương trình ConvertX to DVD (hay những chương trình tương tự) mới được , vì trước khi ghi nó sẽ tự động chuyển định dạng file phù hợp. Bạn ghi trực tiếp avi bằng Nero thì có thể một số đầu DVD cũng không đọc được .

---Chúc bạn thành công.

Các chủ đề có liên quan khác