saina9x

máy mình đang cài windows 7 , không hiểu tại sao mỗi khi chạy nhiều chương trình cùng lúc hay là dùng lâu thì máy lại tự nhiên tắt rồi lại tự khởi động lại, trước kia khi mình mới mua máy về (máy cài windows XP) thì hiện tượng này cũng xày ra nhưng xảy ra liên tục rồi mình mang máy đi sửa (phải thay motherboard ) , khi sửa xong rồi thì máy trở lại bình thường. Sau một thời (gian) gian dùng thì máy lại bị như trước như vậy là sao các bạn? lần này chắc không phải tại motherboard chứ ? ai biết thì giúp mình với !

đây là cấu hình máy mình!

nguyen_hoang

Có khả năng do máy bị nóng quá, đúng hơn là do chip quá nóng. Bạn thử lắp thêm quạt tỏa nhiệt cho máy xem sao. Nếu còn hiện tượng này nên kiểm tra kỹ công suất bộ nguồn vì nếu công suất nguồn không đủ đáp ứng cũng dẫn tới hiện tượng máy tự khởi động lại.

lehuy0141

có lẽ là do hết hạn bản dùng thử đó, bạn thử vào run gõ winver xem bản của mình là bản bao nhiêu, nếu thấp hơn build 7600 nghĩa là bạn vừa hết thời (gian) hạn dùng thử bản beta, cứ sau 2h là máy sẽ tự động restart mà k lưu lại bất cứ 1 cái gì, down bản final 7600 về dùng thôy

kiepcodon228

Chắc là nó thay cho bạn con main lởm thôi

---------- Post added at 07:02 ---------- Previous post was at 07:02 ----------

sn0w.prjnce vẫn là tui đây mà, tại nick kia bị ban làm sao mà bị bạn thế?

Anselmo

dinhdong35 Có khả năng do máy bị nóng quá, đúng hơn là do chip quá nóng. Bạn thử lắp thêm quạt tỏa nhiệt cho máy xem sao. Nếu còn hiện tượng này nên kiểm tra kỹ công suất bộ nguồn vì nếu công suất nguồn không đủ đáp ứng cũng dẫn tới hiện tượng máy tự khởi động lại. nhưng kiểm tra bộ nguồn bằng cách nào bạn ?

socnau515

Bạn thử vào Computer -> Properties -> Advandced system setting -> Startup and recovery -> Setting...-> Bỏ chọn mục Automatically Restart.

Có thể do windows bị trục trặc hay xung đôth phần mềm nên nó khởi động lại.

chauthuy_truong

mình đồng ý là có thể do bộ nguồn của bạn đó, ban có biết nguồn của ban cong suat bao nhieu khong, neu chay nhieu qua, cong suat cỡ 500W moi chiu nổi

myclass11

nokia7650 Bạn thử vào Computer -> Properties -> Advandced system setting -> Startup and recovery -> Setting...-> Bỏ chọn mục Automatically Restart.

Có thể do windows bị trục trặc hay xung đôth phần mềm nên nó khởi động lại. mình cũng làm như vậy rồi bạn ạ! có thể là do bộ nguồn của mình không bình thường!

Aalam

Lạ nhỉ, bạn thử kiểm tra tản nhiệt xem, có thể do nóng quá chăng.

vnn_vn

nguyendima máy mình đang cài windows 7 , không hiểu tại sao mỗi khi chạy nhiều chương trình cùng lúc hay là dùng lâu thì máy lại tự nhiên tắt rồi lại tự khởi động lại, trước kia khi mình mới mua máy về (máy cài windows XP) thì hiện tượng này cũng xày ra nhưng xảy ra liên tục rồi mình mang máy đi sửa (phải thay motherboard ) , khi sửa xong rồi thì máy trở lại bình thường. Sau một thời (gian) gian dùng thì máy lại bị như trước như vậy là sao các bạn? lần này chắc không phải tại motherboard chứ ? ai biết thì giúp mình với !

đây là cấu hình máy mình! Bạn dùng windows Tiếng Nga à. Mà sao cấu hình lởm thế mà được những 5.9d nhỉ, máy tui chip Corei3, ram 4gb, card 4570 mà được có 5.0d à.

truongxuan

Nguồn của bạn công suất thực bao nhiêu? Bạn cắm bao nhiêu thiết bị? Kể cả USB?

Chagiya

vaonghe Bạn dùng windows Tiếng Nga à. Mà sao cấu hình lởm thế mà được những 5.9d nhỉ, máy tui chip Corei3, ram 4gb, card 4570 mà được có 5.0d à. uh máy mình cài windows tiếng nga!

Kermit

Mình xin có một số ý kiến như sau :

Bạn vào Mycomputer ->Properties ->Advanced ->Startup And Recovery -> settings -> bỏ dấu check ổ ô " Automatically Restart "

Nếu bỏ trong phần này mà máy vẫn bị khởi động lại ( nói chính xác nó không khởi động lại mà lên màn hình xanh lè với 1 đống dòng chữ ) thì bạn có thể loại trừ trường hợp nó bị dính virut rùi đoá !!! ( ở đây nếu bạn có thể đọc được tiếng Anh thì bạn có thể để xem nó ghi cái gì và biết được ngay lỗi của nó rùi )

Giờ bạn có thể cài lại windows để xem có phải do lỗi windows mà nó khởi động lại không ! nếu vẫn còn thì bạn lên mở máy ra xem phần cứng của máy !!! Chỉ cần MainBoard " xì " vài con tụ thì cũng bị hiện tượng trên và cái này theo mình thấy thì chỉ có trên những mainboard " hàng dỏm " !!! còn lại thì chắc là do Ram ... nếu bị Ram thì bạn chì cần chạy 1 vài trương trình thì nó Restart ... còn để yên máy thì vẫn chạy ( có rastart nhưng ít lắm ) !!!

Thiếu nguồn ( power Supply ) thì cũng dẫn đến restart ...cái này tốt nhất là đem qua máy khác cho chạy thử ( có thể để ngay trên máy mà text nhưng cái này chỉ để cho những người có kinh nghiệm mà thôi ) ( cái này hiếm khi lắm ...chỉ có những máy mới mua về hay những máy mới thay nguồn mà bị hiện tượng restart lại máy thôi )

( còn 1 trường hợp mà mình nghĩ là không ít bạn hiểu nhầm : là do ổ cứng bị Bad vào windows rất chậm ...đến khi chạy vào phần Bad máy chạy chậm rất nhiều và treo máy ...có nhiều trường hợp cũng rastart lại máy )

tanganngoc

thangcohuthtd1 Mình xin có một số ý kiến như sau :

Bạn vào Mycomputer ->Properties ->Advanced ->Startup And Recovery -> settings -> bỏ dấu check ổ ô " Automatically Restart "

Nếu bỏ trong phần này mà máy vẫn bị khởi động lại ( nói chính xác nó không khởi động lại mà lên màn hình xanh lè với 1 đống dòng chữ ) thì bạn có thể loại trừ trường hợp nó bị dính virut rùi đoá !!! ( ở đây nếu bạn có thể đọc được tiếng Anh thì bạn có thể để xem nó ghi cái gì và biết được ngay lỗi của nó rùi )

Giờ bạn có thể cài lại windows để xem có phải do lỗi windows mà nó khởi động lại không ! nếu vẫn còn thì bạn lên mở máy ra xem phần cứng của máy !!! Chỉ cần MainBoard " xì " vài con tụ thì cũng bị hiện tượng trên và cái này theo mình thấy thì chỉ có trên những mainboard " hàng dỏm " !!! còn lại thì chắc là do Ram ... nếu bị Ram thì bạn chì cần chạy 1 vài trương trình thì nó Restart ... còn để yên máy thì vẫn chạy ( có rastart nhưng ít lắm ) !!!

Thiếu nguồn ( power Supply ) thì cũng dẫn đến restart ...cái này tốt nhất là đem qua máy khác cho chạy thử ( có thể để ngay trên máy mà text nhưng cái này chỉ để cho những người có kinh nghiệm mà thôi ) ( cái này hiếm khi lắm ...chỉ có những máy mới mua về hay những máy mới thay nguồn mà bị hiện tượng restart lại máy thôi )

( còn 1 trường hợp mà mình nghĩ là không ít bạn hiểu nhầm : là do ổ cứng bị Bad vào windows rất chậm ...đến khi chạy vào phần Bad máy chạy chậm rất nhiều và treo máy ...có nhiều trường hợp cũng rastart lại máy ) bạn ơi máy mình hok phải là bị restart mà là tắt hẳn rồi khoảng 2 giây ji đấy nó lại tự động bật lên. nhưng mình đoán 100% chắc là tại nguồn rôi.

Các chủ đề có liên quan khác