Cầu cứu các chuyên gia máy tính (Lỗi màn hình xanh chết chóc)?

laptop của tui xài windows xp. Sau một thời (gian) gian sử dụng bình thường tui đã cài lại windows xp. Sau khi cài đặt được một lúc đến đoạn restart computer lần 1 thì trên màn hình xuất hiện một màu xanh dương và có ghi :"

A problem has been detected and windows has been shut down to prevent damage to your computer.

if this is the first time you've seen this stop error screen, restart your computer. if this screen appears again, follow these steps:

check for viruses on your computer. remove any newly installed hard drives or hard drive controllers. check your hard drive to make sure it is properly configured and terminated. run CHKDSK /F to check for hard drive corruption, and then restart your computer.

technical information:

*** stop: 0x0000007b..."" nghĩa là : " Một vấn đề vừa được phát hiện và cửa sổ vừa được đóng cửa để tránh thiệt hại cho máy tính của bạn.

nếu đây là lần đầu tiên bạn vừa nhìn thấy màn hình này lỗi dừng, khởi động lại máy tính của bạn. nếu màn hình này sẽ xuất hiện một lần nữa, hãy làm theo các bước sau:

kiểm tra virus trên máy tính của bạn. loại bỏ bất kỳ mới được cài đặt ổ đĩa cứng hay bộ điều khiển ổ đĩa cứng. kiểm tra ổ đĩa cứng của bạn để chắc chắn rằng nó được cấu hình và chấm dứt. chạy CHKDSK / F để kiểm tra tham nhũng ổ cứng, và sau đó khởi động lại máy tính của bạn.

thông tin kỹ thuật:

*** Ngừng: 0x0000007B...". tui vừa dùng đĩa boot va fomart toàn bộ các ổ nhưng vẫn không cài được win. hiện giờ latop không có hệ điều hành nào. tui cũng vừa nghĩ là do virut nên vừa mò mẫm tìm được 2 file đáng nghi la uninst.exe và pu..exe gì đó.tui vừa detele mà cũng không cài windows được. Vẫn là hiện tượng cũ.tui cũng vừa mua đĩa windows khác nhưng cũng không ăn thua, tui dùng đĩa boot kiểm tra Ram thì không ị lỗi gì. Ai biết bệnh và cách sửa lỗi làm ơn chỉ giúp. các bạn có thể trả lời ở đây hay send về mail [email protected]. Rất mong nhận được những giúp đỡ quý báu của các bạn. Thanks

Colier

ổ C chứa đựng những tệp tin hệ thống bạn Format nó rồi thì lấy dữ liệu đâu ra mà sử dụng được nữa Xuất hiện màn hình xanh là đúng rồi

Cho đĩa boot vào và cài lại windows đi !

tui cũng vừa nghĩ là do virut nên vừa mò mẫm tìm được 2 file đáng nghi la uninst.exe và pu..exe gì đó.tui vừa detele mà cũng không cài windows được

Đã không có hệ điều hành còn mò mẫm ra 2 con virust và vừa xóa nó công nhận bạn giỏi thật đấy ! ReadyBoot từ ổ CD repair lại file hệ thống ! Nếu vẫn không được là do 1 bộ phận trên laptop của bạn có vấn đề ! Mang ra hàng mà xem đi nhé

vitcoiyeu

Ko biết thế nào chứ bạn nói hơi lung tung. máy không có windows mà vẫn mò mẫm xóa 2 files được. nếu bạn vừa thử cài lại tất cà mà vẫn không được thì có lẽ bạn nên đi bảo hành xem phần cứng có vẫn đề ko. có thể lỗi ổ cứng rồi. laptop không cẩn thận thì rất hay dính lỗi ở ổ cứng.

GaDu_H5N1

volainhan Cầu cứu các chuyên gia máy tính (Lỗi màn hình xanh chết chóc)?

laptop của tui xài windows xp. Sau một thời (gian) gian sử dụng bình thường tui đã cài lại windows xp. Sau khi cài đặt được một lúc đến đoạn restart computer lần 1 thì trên màn hình xuất hiện một màu xanh dương và có ghi :"

A problem has been detected and windows has been shut down to prevent damage to your computer.

if this is the first time you've seen this stop error screen, restart your computer. if this screen appears again, follow these steps:

check for viruses on your computer. remove any newly installed hard drives or hard drive controllers. check your hard drive to make sure it is properly configured and terminated. run CHKDSK /F to check for hard drive corruption, and then restart your computer.

technical information:

*** stop: 0x0000007b..."" nghĩa là : " Một vấn đề vừa được phát hiện và cửa sổ vừa được đóng cửa để tránh thiệt hại cho máy tính của bạn.

nếu đây là lần đầu tiên bạn vừa nhìn thấy màn hình này lỗi dừng, khởi động lại máy tính của bạn. nếu màn hình này sẽ xuất hiện một lần nữa, hãy làm theo các bước sau:

kiểm tra virus trên máy tính của bạn. loại bỏ bất kỳ mới được cài đặt ổ đĩa cứng hay bộ điều khiển ổ đĩa cứng. kiểm tra ổ đĩa cứng của bạn để chắc chắn rằng nó được cấu hình và chấm dứt. chạy CHKDSK / F để kiểm tra tham nhũng ổ cứng, và sau đó khởi động lại máy tính của bạn.

thông tin kỹ thuật:

*** Ngừng: 0x0000007B...". tui vừa dùng đĩa boot va fomart toàn bộ các ổ nhưng vẫn không cài được win. hiện giờ latop không có hệ điều hành nào. tui cũng vừa nghĩ là do virut nên vừa mò mẫm tìm được 2 file đáng nghi la uninst.exe và pu..exe gì đó.tui vừa detele mà cũng không cài windows được. Vẫn là hiện tượng cũ.tui cũng vừa mua đĩa windows khác nhưng cũng không ăn thua, tui dùng đĩa boot kiểm tra Ram thì không ị lỗi gì. Ai biết bệnh và cách sửa lỗi làm ơn chỉ giúp. các bạn có thể trả lời ở đây hay send về mail [email protected]. Rất mong nhận được những giúp đỡ quý báu của các bạn. Thanks theo tui thì bạn nên coi lại cái ổ cứng đi.Lỗi này có thể do virut hay do HDD đang sắp die hay cũng có thể do lỗi Ram.Bạn làm theo mình thử nhé:

-Tháo ram và lau sạch chân ram cũng như khe ram.

Tháo HDD và vệ sinh,khi khởi động máy bạn vào Bios kiểm tra xem có hiển thị HDD không,nếu không cóa thì chắc chắn HDD của bạn vừa ra đi.Nếu có thấy thì khi khởi động máy từ đĩa boot bạn áp tai gần HDD xem có tiếng ồn do đĩa quay không,nếu có tiếng ồn kêu tọc rạch không đều thì đó là do HDD của bạn vừa bị hư và cần thay cái mới.Lỗi này mình nghĩ là do HDD của bạn pị hư thui.Nếu làm không được thì bạn nên mang đến chuyên gia sửa đi.

Trước đây mình cũng bị lỗi tương tự và sau khi thay HDD thì hết bịnh.

Barnabas

Nếu là laptop thì bạn vào BIOS setup, disable cái AHCI đi, chuyển sang IDE là có thể dùng đĩa windows của Desktop như thường. Thân

luckiheo100

máy mình cứ rút ổ cd ra là bị màn hình xanh?

bị như thế thì cách giải quyết như thế nào?

shackly_sinson

các bạn đều vừa trả lời cả rồi!

và thêm một trường hợp nữa e vừa gặp phải đó chính là khi cài lại windows thì trước đó chủ nhân của laptop đó vừa format hết tất cả các ổ và del hết! chỉ còn 1 ổ C: khi cài windows bao nhiêu lần cũng vẫn màn hình xanh nha

hi`

máy mình cứ rút ổ cd ra là bị màn hình xanh?

bị như thế thì cách giải quyết như thế nào?

vậy cắm ổ CD vào có còn bị nữa không bạn? nếu không bị thì đó là cách giải quyết!

kelbin_lei

Theo kinh nghiệm của mình,trước khi cài WIN,bạn nên vào DOS = Windowsmini trong đĩa Hirenboot,xóa các file autorun.inf trong các ổ D,E..xóa các file .exe có dung lượng dưới 50kb.

Dùng đĩa windows có hổ trợ AHCI 11 cài đặt hay dùng các bộ GHOST có trong 4rum có hổ trợ AHCI 11.

Sau khi cài được WIN,bạn nên cài ngay chương trình diệt virus update vesion mới nhất,rồi quét.

Chúc bạn thành công nhé.Have Fun

Các chủ đề có liên quan khác