chaykut3_0238

Chào các bạn!

Tớ đang dùng windows Vista Business bản quyền, nó cài sẵn khi mua máy. Nhưng không có đĩa cài đặt kèm theo. Tớ vừa tạo đĩa recovery, song không biết đĩa này có dùng để cài mới lại được windows Vista này không. Tớ chỉ dùng nó để restore lại mỗi khi windows bị lỗi.

Giờ thấy Windows 7 đẹp quá và tiện dụng, chạy được đầy đủ các chương trình software, nói chung là nó có vẻ ngon hơn Vista nhiều, nên muốn cài dùng thử xem cảm giác ra sao. Nhưng có băn khoăn là nếu nhỡ lúc muốn quay lại cái Vista kia, mà nếu đĩa recovery không dùng để cài mới được thì coi như tiêu mất. Nên giờ tớ muốn hỏi các bạn là:

1. Đĩa recovery có dùng để cài mới được không (Nếu là có thì không cần hỏi câu thứ hai) (Hic, tớ mù tin học nên mới hỏi).

2. Làm sao để làm ra (tạo) một đĩa cài đặt windows Vista từ các files có trong hệ điều hành trên máy tính?

Thank các bạn nhé!

superman_vn2006

1. Nếu là đĩa Recovery thì dùng để cài mới được tới lúc làm Recovery

2. Không được đâu vì còn cần các rõ hơn trong Registry nữa mà bợ luôn cái Registry chưa chắc nó vừa work. Làm 1 cái full Restore chắc ăn hơn.

tueminh23

Trong cái đĩa vừa tạo thì nó có cái complete restore, (bên cạnh restore ổ C, Windows, ...) Ý bác Tam Giang là cái này phải không? Vậy thì coi như ok rồi nhỉ, có thể yên tâm cài Windows 7. Thank nhé!

Bác cho tui hỏi thêm là sao cài Windows 7 nó cứ restart rồi lại phải nhấp install, và lại lặp đi lặp lại các bước mà mãi không kết thúc? Không biết phải chờ đến khi nào, khi nó vừa restart lại năm, sáu lần, mất khá khá thời (gian) gian, không đợi được, tớ rút bố nó đĩa ra, thì nó mới bắt đầu setup Win, và vào được, dùng được, nhưng có một số lỗi BTTray.exe khỉ gì đó. Coi trong ổ C thì có một đống windows.old.00x và xóa sạch đi.

Không biết các bạn cài có bị restart quá nhiều mãi không kết thúc không nhỉ,

P/S: Windows 7 thấy trên mạng kêu cài đặt dễ, đúng là ít phải động tay, nhưng cứ tự restart rồi lại move cái windows vừa cài xong vào Windows.old đến hết sạch ổ cứng, rồi lại bắt đầu như thế, lặp đi lặp lại, làm tớ sốt ruột quá.

Vinn

Quote:

Được gửi bởi tui iu VN

1. Đĩa recovery có dùng để cài mới được không (Nếu là có thì không cần hỏi câu thứ hai) (Hic, tớ mù tin học nên mới hỏi).

2. Làm sao để làm ra (tạo) một đĩa cài đặt windows Vista từ các files có trong hệ điều hành trên máy tính?

đĩa recovery dùng để phục hồi máy lại trạng thái ban đầu như lúc mới mua, nghĩa là đầy đủ bản quyền

tuy nhiên windows đi kèm máy thường có rất nhiều phần mềm quảng cáo linh tinh nên chạy chậm rì hà, tốt nhất là dùng phần mềm sao lưu bản quyền lại (search google)

Quote:

Được gửi bởi tui iu VN

Bác cho tui hỏi thêm là sao cài Windows 7 nó cứ restart rồi lại phải nhấp install, và lại lặp đi lặp lại các bước mà mãi không kết thúc? Không biết phải chờ đến khi nào, khi nó vừa restart lại năm, sáu lần, mất khá khá thời (gian) gian, không đợi được, tớ rút bố nó đĩa ra, thì nó mới bắt đầu setup Win, và vào được, dùng được, nhưng có một số lỗi BTTray.exe khỉ gì đó. Coi trong ổ C thì có một đống windows.old.00x và xóa sạch đi.

Không biết các bạn cài có bị restart quá nhiều mãi không kết thúc không nhỉ,

P/S: Windows 7 thấy trên mạng kêu cài đặt dễ, đúng là ít phải động tay, nhưng cứ tự restart rồi lại move cái windows vừa cài xong vào Windows.old đến hết sạch ổ cứng, rồi lại bắt đầu như thế, lặp đi lặp lại, làm tớ sốt ruột quá.

do bạn không bít cách cài thôi. lần đầu cài thì nó hỏi press any key to boot from CD thì mới bấm để boot vô đĩa cài, xong nó restart lại thì không bấm để cho nó boot vô ổ cứng

Aswin

Đâu có, sau khi rút đĩa ra thì nó mới vào màn hình và mới yêu cầu nhập key, còn nếu cứ để đĩa trong ổ thì nó lại quay trở về Install. Rút kinh nghiệm, có cài thì lần sau nó bắt đầu restart thì tớ sẽ rút đĩa ra

Các chủ đề có liên quan khác