hongruoi7688

-Máy tui sau khi cài mới lại windows thì xuất hiện 2 file pagefile.sys và hiberfil.sys, rất tốn dung lượng máy(gần 3G). Tui muốn xóa thì phải làm sao, tui vừa dùng Đĩa LHT để xóa nhưng không được(File Manager)

-Tại sao nó lại tao ra File này khi cài, lúc trước cài đâu có thấy

-File này có tác dụng gì trong máy tính

rok_xit

Đây là 2 file hệ thống của WindowsXP, pagefile.sys là file bộ nhớ ảo, hiberfil.sys là file tạm dùng cho chế độ Hibernate. Với Hibernate, bạn có thể vào Control Panel/Power Option để tắt nó đi.

thunga_1980

Quote:

Được gửi bởi ndddtph

-Máy tui sau khi cài mới lại windows thì xuất hiện 2 file pagefile.sys và hiberfil.sys, rất tốn dung lượng máy(gần 3G). Tui muốn xóa thì phải làm sao, tui vừa dùng Đĩa LHT để xóa nhưng không được(File Manager)

-Tại sao nó lại tao ra File này khi cài, lúc trước cài đâu có thấy

-File này có tác dụng gì trong máy tính

Mở MyComputer ra, vào Tool->Folder Option, chọn View, rồi bấm vào thằng "Restore Defaults" là sẽ không nhìn thấy 2 file kia nữa,mặc dù nó vẫn còn trong ổ cứng =_="

Nếu muốn xóa hẳn nó đi, thì không nên, nhất là với file pagefile.sys, có vài chương trình khi chạy yêu cầu có file này thì mới được, nếu không sẽ "out of memory", hiberfil là file của chế độ hibernate, nếu bạn không bao giờ dùng hay chưa nhìn thấy mấy chữ cái đứng theo thứ tự kia bao giờ thì theo tiacay để tắt đi, lấy lại được 1 lượng bộ nhớ đúng bằng dung lượng của RAM

Đây là 2 file hệ thống không phải virus gì đâu

Ko thể xóa được file pagefile.sys

Xóa là không vào được windows ^^

thaoanhtranthi

Quote:

Được gửi bởi glukusoz

Đây là 2 file hệ thống không phải virus gì đâu

Ko thể xóa được file pagefile.sys

Xóa là không vào được windows ^^

Ai bảo bạn là không thể xóa được file pagefile.sys???

Bạn làm theo cách này xem có xóa được không nhé???

Click chuột phải vào My Computer -> Properties -> Advanced -> Ấn Setting trong mục Performance -> Advanced -> Ấn Change trong mục Virtual memory -> đánh dấu mục No paging file -> ấn Set -> OK Apply -> OK -> OK -> Restart lại máy.

Nhưng có điều đây là file bộ nhớ ảo để hỗ trợ cho Ram vì vậy không nên xóa.

Còn với file hiberfil.sys,nếu như bạn không dùng đến chức năng Hibernate thì bạn có thể tắt cái này đi để xóa file hiberfil.sys.

Mình cũng bị có cái pagefile.sys đó, với dung lượng to đùng.

Thấy anh em bảo vậy nên cũng chả dám xóa.

Xóa cũng được. Tùy trường hợp thôi. Nếu Ram cỡ 2GB thì chẳng cần gì pagefile cả. Còn hiberfil thì nếu không dùng chế độ hibernate có thể xóa đi.

b0ys0ck_ng0c

Đay là 1 phân vùng dành cho bộ nhớ ảo dùng khi chay chương trình bị thiếu RAM, nó chiếm dung lượng đúng = dung lượng virual Memory mà mình đặt cho HĐH. Nếu máy bạn có đủ RAM không dùng tới bộ nhớ ảo ( virtual Memory ) thì tắt bộ nhớ ảo như bạn trên kia chỉ dẫn là file này biến mất ma không nên phải xóa gì. Còn cái file hiberfil.sys thì làm như các bạn ở trên chỉ dẫn là nó cũng biến mất luôn. No không [phải là virus gì đâu, nó là file hệ thống.

telecom_uct

tiện đây các bạn cho em hỏi ổ C của máy em lên tới 66GB trong khi đó em đo tất cả các File chỉ có 22GB?

hangnga3138768

các bạn cho em hỏi trong máy em cũng có file psqlsa.swp 9,6GB nằm trong thư mục Protector Suite (Nhận diện vân tay) ở ổ C. Nhờ các bạn xem giùm em. Thank các bạn nhiều.

san.chiro

Hi ALL,

Một lần mình dùng chức năng auto update của win7 thì ổ đĩa C của mình có dung lượng sử dụng tăng lên 1GB (mình nghĩ chắc là do win7 nó backup phiên bản trước nhưng không biết đúng không), xin vui lòng chỉ giùm cách nào để nó không tăng dung lượng sử dụng nữa vì ổ C mình hiện tại vừa tăng dung lượng sử dụng lên 50GB rồi.

Thank và chờ tin

tatca_laem

auto update nó tăng dung lượng? vậy sao không tắt nó đi nhỉ?

bạn kiểm tra cả phần system restore nữa, trước mình enable nó lưu lại hơn 10G

Các chủ đề có liên quan khác