zipzupboy

Hướng Dẫn Cách Ghost WinXp (NTFS & Fat32)không cần đĩa CD Boot

Trích AntitKeer cho mình hỏi là nếu như mình có sẵn file .gho trước đó rồi mà khi cài cái bạn giới thiệu này vào rồi ghost bằng file ghost có sẵn (tức là bỏ qua bước 2 như bài chỉ dẫn ) thì có được không ạ ai nói giùm cái này đi

vespa_standard

Trích AntitKeer cho mình hỏi là nếu như mình có sẵn file .gho trước đó rồi mà khi cài cái bạn giới thiệu này vào rồi ghost bằng file ghost có sẵn (tức là bỏ qua bước 2 như bài chỉ dẫn ) thì có được không ạ Chắc chắn là được nếu file ghost trước đó của bạn có phần mở rộng lớn là gho

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Trích thienthanlc đâu nhất thiết phải dùng Phần mềm ,vì đĩa auto ghost giờ đều có thể tự làm ra (tạo) file ghost mà .hay tự làm cũng đâu cần dùng Phần mềm .hì hì dù seo cũng thanks phát . Không có ổ CD hay USB thì pro tính sao nào? Cách này hay lắm đấy, nhưng mình thích dùng cách của mình hơn, tích hợp HirenBoot vào menu khởi động của Windows, như thế tiện lợi hơn

keongotgili07

Có chứ ! không vấn đề bạn ah !

giúp mình với....cài bản ghost này rùi nhưng không dùng được,khi vào ghost,máy kêu um xùm....nếu mình muốn gỡ nó ra thì phải làm thế nào bây giờ????thank for all

manhcam1980

hay đó chứ nhỉ!

thanks!

cophuthuynho_25

mình vừa ghost theo cách này và khi khởi động máy lại có thêm phần norton ghost nữa bây giở mình phải làm sao để gỡ ra đây

Chencho

mình không làm ra (tạo) được file ghost bạn à.Mình làm theo đúng chỉ dẫn nhưng đến đoạn lưu thì không thể lưu đươc.Vậy phải làm sao?

nhasudatinh_t

Nếu như windows có vấn đề có ảnh hưởng gì không

hero_20_vn

cái này thì mình bít rùi dù sao cũng thank có công post bài

sunny_luv_lynk

cho mình hỏi là nếu như mình có sẵn file .gho trước đó rồi mà khi cài cái bạn giới thiệu này vào rồi ghost bằng file ghost có sẵn (tức là bỏ qua bước 2 như bài chỉ dẫn ) thì có được không ạ

fm_kiss24

sao phức tạp thế bạn .Mình thấy nhiều cách Cr-ack khác chỉ cần vài FILe exe là được rồi mà

MacAdhaimh

Nhưng cũng hay đó ....

heo_boo_un_in

k0 hieu sao tui ghost kiểu gì mà 3 ổ cứng trong máy tui đều có windows lun. kì lạ thiệt!!!

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

k0 hieu sao tui ghost kiểu gì mà 3 ổ cứng trong máy tui đều có windows lun. kì lạ thiệt!!!

hanjuri_37

Trích bibi0310 Hướng Dẫn Cách Ghost WinXp (NTFS & Fat32)không cần đĩa CD Boot

.Yêu cầu để tiến hành theo chỉ dẫn này:

- Máy trong tình trạng sạch sẽ, không virus, không quá nhiều rác trong ổ cài windows (thường là ổ C).

- Máy hoạt động bình thường, vừa cài toàn bộ soft, driver cần thiết cho công chuyện của bạn.

Sở dĩ có yêu cầu như trên là: khi tiến hành ghost lại thì nó sẽ ghost đúng về thời (gian) điểm mà bạn làm ra (tạo) file ghost. Hiểu đơn giản là: Bạn làm ra (tạo) file ghost vào ngày 05/05/2008 chẳng hạn. Khi tiến hành Ghost lại thì windows sẽ trở về y chang như ngày 05/05/2008. Đơn giản vậy thôi.

Được rồi, bây giờ là phần chính, xin mời lắng nghe, í quên, theo dõi nhé:

Bước 1: Tải NTS_BOOT_v1.1b về, giải nén, chạy nó để cài đặt:

Chọn ổ mà bạn cài Win, ở đây mình chọn C, sau đó ấn chọn càiNTS BOOT, đợi nó cài đặt xong, sẽ có thông báo:

Chọn OK để trả tất. Hãy khởi động lại máy để xem thành quả:

Bước 2: Tạo file Ghost sao lưuphòng chốngkhi hệ thống gặp sự cố:

Bật máy lên, chọn NTSBOOT v1.1 Menu (MS-DOS Environment) trong menu khởi động - hình trên, (ấn liên tục phím mũi tên di chuyển xuống để chọn - nếu bạn để giá trị của timeout trong file boot.ini nhỏ). Nó sẽ load vào mục chọn tiếng hiển thị, bạn gõ phím 2 để chọn tiếng Việt:

Vào tới màn hình lựa chọn thao tác:

Gõ phím tương ứng để lựa chọn, ở đây ta gõ phím 7 để vào Ghost (Normal), sau đó đợi nó load vào màn hình của Ghost 11.5, chọn OK, giao diện chương trình như sau:

Chú ý, làm chính xác từng bước 1.

- Vào Local -> Partition -> To Image (có thể hiểu đơn giản mục đích là nén toàn bộ ổ C (ổ cài HĐH) thành 1 file *.gho duy nhất - file ghost):

Một bảng mới hiện ổ cứng mà chương trình nhận được lên, bạn click chọn và OK. Sẽ có 1 bảng nữa, bạn chọn phân vùng (partition) đầu tiên (ổ C - ổ primary - active đó) rồi OK lần nữa.

- Một bảng yêu cầu chọn nơi để save file hiện ra, bạn chọn nơi lưu, gõ tên file ghost vào khung File name: và chọn Save. Nó sẽ hỏi bạn chọn chất lượng cho file Ghost, bạn chọn High nhé:

Chương trình hỏi lại bạn rằng vừa chắn chắn chưa, bạn chọn Yes nhé:

- Quá trình làm ra (tạo) file ghost diễn ra, nhanh hay chậm thì tùy từng máy (máy "củ" nhất cũng chỉ hết khoảng 30 phút là cùng). Sau đó, sẽ có bảng thông báo nói rằng chuyện tạo file vừa thành công, bạn chọn OK.

- Chọn Quit để thoát, chương trình hỏi lại bạn, chọn Yes là xong:

Đợi nó quay trở ra chế độ DOS, bạn ấn tổ hợp phím Cltr - Alt - Del để khởi động lại máy. Trở lại làm chuyện như tất cả ngày được rồi

Bước 3: Phục hồi lại hệ thống khi có sự cố bằng file ghost bạn vừa tạo được ở bước 2:

- Khởi động máy lên, làm tương tự bước 2 cho tới khi vào tới chương trình Ghost:

Chú ý, làm chính xác từng bước 1.

- Và bây giờ, bạn chọn Local -> Partition -> From Image. Bảng mở file hiện ra, bạn chọn file ghost mà trước đây bạn vừa tạo rồi mở nó ra:

- Tiếp theo là bước chọn ổ đĩa rồi OK, chọn tiếp phân vùng (partition) đầu tiên (ổ C - cài Hệ Điều Hành đó) rồi Ok.

Sau đó, đợi chương trình ghost làm việc, xong khi xong nó sẽ có bảng thông báo làm chuyện thành công, bạn chọn OK -> Yes. Máy sẽ được khởi động lại.

Và sau đó là làm chuyện với máy bình thường như chưa có gì xảy ra Bạn không chú thích nguồn bài bày nha:

Các chủ đề có liên quan khác