Kwan

Mọi người cho mình hỏi "Ray Tracing" nghĩa là gì vậy? bạn của mình nhờ mình tìm tài liệu giúp nhưng mình bất hiểu về nó nhiều lắm. Chỉ biết sơ sơ là nó thuộc về đồ hoạ và dùng ngôn ngữ lập trình C thôi.Nhân tiện tất cả người cho biết tài liệu về nó ở đâu luôn nghen vì mình lên mạng chase nhưng kết quả nhiều lắm, mình bất biết nên chọn cái nào nữa.Thank nhiều nha!

Kenrick

noen76002: Mọi người cho mình hỏi "Ray Tracing" nghĩa là gì vậy? bạn của mình nhờ mình tìm tài liệu giúp nhưng mình bất hiểu về nó nhiều lắm. Chỉ biết sơ sơ là nó thuộc về đồ hoạ và dùng ngôn ngữ lập trình C thôi.Nhân tiện tất cả người cho biết tài liệu về nó ở đâu luôn nghen vì mình lên mạng chase nhưng kết quả nhiều lắm, mình bất biết nên chọn cái nào nữa.Thank nhiều nha!Trong tin học thì Ray Tracing là 1 thuật toán làm ra (tạo) hình 3D bằng kỹ thuật "đi theo đường ánh sáng" từ góc nhìn của mắt (giải thích cụ thể hơn bằng tiếng Anh: ).Thuật toán nói chung có thể được cài đặt bằng bất cứ ngôn ngữ lập trình nào chứ bất riêng gì C.

Federico

Ray archetype là một thuật ngữ trong 3D clear programing. Dịch ra tiếng Việt có thể hiểu là "Lần theo tia sáng". Tổng quan chung về thuật toán này có thể mô tả như sau:- Với mỗi tia sáng đi ra từ mắt ta vào một bất gian là một đường thẳng sẽ cắt vào cửa sổ (màn hình) và chạm vào vật thể trong bất gian (gần nhất từ mắt). Tại điểm chạm vào vật thể đó thì tuỳ ở mỗi điểm chạm của vật thể đó có tính chất như thế nào mà ta chia ra các tia sáng tiếp theo.+ Nếu điểm chạm đó có tính khúc xạ, phản xạ thì ta lại lần theo tia sáng đó theo từng tia phản xạ, khúc xạ...+ Nếu tại điểm chạm đó vật thể có tính xuyến thấu, phản xạ tức là 1 phần của tia sáng đi qua vật thể đó, một phần tia sáng đó được phản xạ ta lại xét từng tia....tiếp tục mỗi tia lại chạm vào vật thể khác lại chia ra từng tia khúc xạ phản xạ riêng ở mỗi điểm chạm :)...Sau khi cắt tất cả vật thể có thể trong bất gian ta tính màu tại tia từ mắt cắt ở cửa sổ và đặt ở đó 1 giá trị màu. Tương ứng quét tất cả các tia từ mắt đến màn hình...

Các chủ đề có liên quan khác