Korbin

Như anh em đã biết, có nhiều cách để ghost, boot từ USB, nó thực sự tiện lợi cho anh em khi không có ổ CD-DVD, hay thậm chí là đôi khi có ổ nhưng không có đĩa (chưa mua, mất đĩa hay gì gì đó thì có trời mới biết)

Vì vậy tui chỉ cho anh em cách này cực kỳ đơn giản, lần đầu tiên có mặt tại VIỆT NAM (The first presence in Vietnam vỗ tay nhiệt tình nào anh em)

Yêu cầu anh em phải có 1 cái USB đang còn dùng được, dung lượng nhiêu cũng được, 16Mb cũng OK

Trước tiên, anh em hay download bộ Tool cần thiết này về đã, không có nó là không làm gì được. Nó có ~4 Mbs ấy mà, (Con trai thì làm điếu
thuốc là xong liền, con gái thì làm ly nước lọc cũng xong lun )
Anh em down link nào thì down

DOWNLOAD
Code:
Hotfile: http://hotfile.com/dl/20483863/44e38...hoanh.rar.html
Mediafire: http://www.mediafire.com/?51ymmy2zrtz

++Down xong chưa nhỉ, hút hết 2 điếu thuốc rồi chắc xong rồi chứ còn gì !
Xong rồi thì bắt tay vào việc

1- Sau khi download về anh em giải nén file rar đó, trong đó có 1 số tool cho anh em
a- Set up HP USB Disk Storage Format Tool bằng cách chạy file SP27213.exe (Anh chị em cứ NEXT--NEXT cho tui)

2- Sau khi setup xong HP USB Disk Storage Format Tool anh em để đó, chưa dùng đến !
Bây giờ anh em kick chuột phải vào USB, chọn FORMAT.

Hèm hèm, không có Create an Ms-DOS startup disk thì làm sao boot_ghost đựoc nhỉ ? (Lừa đảo quá)

Giờ anh em close cái đó lại, chạy cái file Windows Enabler.exe (Yên tâm đi, không virus, không spyware, không nguy hiểm gì )
Sau khi chạy, anh em thấy 1 cái biểu tượng lạ lạ ở taskbar OK, anh em click vào đó 2 cái cho nó ra chữ On là Ok

Bây giờ anh em thử chuột phải vào USB chọn FORMAT xem sao nào,
Hehe, ok chứ, anh em tick vào Create an Ms-DOS startup disk

Ok, nhấn Start nhá anh em, nó hỏi gì thì cứ OKcho tui

Giờ anh em close mấy cái đó lại. vào start-run, gõ CMD. Anh em gõ đúng mấy câu lệnh này cho em

Code:
cd\ (enter)
mkdir C:\dos (ENTER)
xcopy H:\ C:\dos /h (enter)
exit (enter)

Xong đâu đó anh em chuột phải vào USB của mình, chọn PROPERTIES. Nhìn xem, quái lạ, USB của mình sao chỉ có hơn 1 mb, chết rồi, hỏng USB rồi (Dừng bắt đền tui nhá)

Đùa tí chơi, anh em đừng lo lắng, đừng suy nghĩ nhiều, vì tui yêu tất cả anh em

Anh em có nhớ lúc đầu tiên mình setup cái gì không, mãi sao chưa thấy dùng đến nó ?? OK. giờ là lúc cần tới nó

Anh em chạy nó lên (nó là ai?? nó là HP USB Disk Storage Format Tool) OK. Anh em tick vào Using DOS system...nhấn vào ... chọn C:\dos ( làm đúng theo hình này)

Nó hỏi gì anh em cũng YES luôn

Giờ anh em chuột phải vào USB của mình xem, nó lại OK như ngày nào

Tiếp đó anh em copy cái file GHOST.exe trong file rar download về lúc đầu vào USB

Công việc cuối cùng là anh em khởi động lại máy,vào BIOS chọn BOOT là USB lên đầu, thoát BIOS ra, anh em sẽ thấy màn hình boot, gõ GHOST cái là OK

[Hướng dẫn] Ghost từ USB 1 cách đơn giản nhất !

Trích:

web08

Có đảm bảo không nhỉ ?

Dạ ! Em lấy tính mạng của mình bảo đảm cho bác ! Mới chạy mấy cây số đi mượn điện thoại về chụp hình cho bác xem đây ạ !

nguyen.thunhan

[Hướng dẫn] Ghost từ USB 1 cách đơn giản nhất !

Thank các chuyên gia (nhà) nghe! e đây rất chi là cảm động vì sự chỉ giáo hết tình của các bác!!!

ngohuydien

Re: [Hướng dẫn] Ghost từ USB 1 cách đơn giản nhất !

để mình thử coi nhé
vì mình ghost trên máy khác

quockhanh2009

không down được, mà hình cũng chẳng thấy

bientapvien01

Trích dẫn từ quockhanh2009:

Mình down được mà, bạn không down được mediafire à

Ghost máy bằng USB đơn giản - nhanh và tiện lợi. Bình thường muốn ghost máy bạn cần đĩa hiren boot, ổ đọc đĩa VCD,DVD, file ghost. Tại sao không đơn giản tất cả chỉ trong một USB??!!

Bạn cần có 3 tool sau:

Trích:

1/HP USB Disk Storage Format Tool ==> để format USB boot từ Dos á!

2/files boot ==> để làm ra (tạo) bootable cho USB

3/file ghost ver 11.0.0 for DOS ==> khi boot dc thì chạy file này mới vào ghost được!

Link down 3 tool trên:
Code:
http://www.mediafire.com/?fxvzzzkiwjf

Để thực hiện, bạn cần có một USB (hay 1 thẻ nhớ nếu bạn có đầu đọc hay Laptop có khe đọc thẻ nhớ) , backup lại toàn bộ dữ liệu trên USB (hay trên thẻ).

B0: Cắm USB của bạn vào máy tính rồi chạy file HPUSBFW.EXE

Trong mục Format Options,Quick Format và Creat a DOS startup disk , click chuột vào nút 3 chấm ( ... ) để browse đến thư mục boot files( đến cái tệp vừa down về & giải nén). File system thì FAT hay FAT32 đều dc (ko NTFS là OK thoaj )

Sau đó bạn click nút Start để format. Lưu ý là toàn bộ dữ liệu của bạn sẽ bị xóa sau khi format.

B1: Sau khi format xong, bạn chép file ghost ver 11.0.0 for DOS vào USB

B2: Bây giờ bạn reboot lại máy rồi chọn boot từ USB (nhấn F9), trong cửa sổ command, bạn gõ lệnh

ghost hay ghost.exe đều dc rồi enter

Bây giờ thì bạn đang ở trong môi trường ghost 11.0.1 , bạn có thể làm ra (tạo) file image để backup hay restore lại file image bạn vừa created từ trước!

Hay hơn nữa bạn chép cả file ghost vào USB, USB 1gb là ok rồi

DONE!

quockhanh2009

mình lam theo bạn chi rồi nhưng sao máy nó không boot tu usb được.
máy mính nó chạy tới windows rồi, thì bị màn hình xanh. không biết làm sao cho nó vào dos được.

tctuvan

mình lam theo bạn chi rồi nhưng sao máy nó không boot tu usb được.
máy mính nó chạy tới windows rồi, thì bị màn hình xanh. không biết làm sao cho nó vào dos được.

Bác làm đúng theo cái này chưa:

Đặc biệt chú ý:
B2: Bây giờ bạn reboot lại máy rồi chọn boot từ USB (nhấn F9), trong cửa sổ command, bạn gõ lệnh

Máy vừa restart vẫn ở màn hình đen, bạn ấn F9 hay F8 ấy, rồi vào đấy mò, chọn boot từ USB thì nó mới boot từ USB, không là nó chạy thẳng đến windows luôn

Trích dẫn từ bientapvien01:

Mình down được mà, bạn không down được mediafire à

Ghost máy bằng USB đơn giản - nhanh và tiện lợi. Bình thường muốn ghost máy bạn cần đĩa hiren boot, ổ đọc đĩa VCD,DVD, file ghost. Tại sao không đơn giản tất cả chỉ trong một USB??!!

Bạn cần có 3 tool sau:

Trích:

1/HP USB Disk Storage Format Tool ==> để format USB boot từ Dos á!

2/files boot ==> để làm ra (tạo) bootable cho USB

3/file ghost ver 11.0.0 for DOS ==> khi boot dc thì chạy file này mới vào ghost được!

Link down 3 tool trên:
Code:
http://www.mediafire.com/?fxvzzzkiwjf

Để thực hiện, bạn cần có một USB (hay 1 thẻ nhớ nếu bạn có đầu đọc hay Laptop có khe đọc thẻ nhớ) , backup lại toàn bộ dữ liệu trên USB (hay trên thẻ).

B0: Cắm USB của bạn vào máy tính rồi chạy file HPUSBFW.EXE

Trong mục Format Options,Quick Format và Creat a DOS startup disk , click chuột vào nút 3 chấm ( ... ) để browse đến thư mục boot files( đến cái tệp vừa down về & giải nén). File system thì FAT hay FAT32 đều dc (ko NTFS là OK thoaj )

Sau đó bạn click nút Start để format. Lưu ý là toàn bộ dữ liệu của bạn sẽ bị xóa sau khi format.

B1: Sau khi format xong, bạn chép file ghost ver 11.0.0 for DOS vào USB

ghost hay ghost.exe đều dc rồi enter

Bây giờ thì bạn đang ở trong môi trường ghost 11.0.1 , bạn có thể làm ra (tạo) file image để backup hay restore lại file image bạn vừa created từ trước!

Hay hơn nữa bạn chép cả file ghost vào USB, USB 1gb là ok rồi

DONE!

Các chủ đề có liên quan khác