các bạn giải giúp mình nhé. Thank nhiều !

Sử dụng bảng tính điện hi sinh Excel để lập bảng tính trước điện của một thành phố bằng cách sử dụng các hàm và biểu thức của Excel với quy luật sau: Mỗi cùng hồ của một hộ sử dụng được ghi chỉ số công tơ hàng tháng, em hãy nhập số Kw điện sử dụng của từng hộ và tính trước điện của họ như sau: Với 100 số Kw sử dụng đầu mỗi Kw giá trước là 560 cùng VN, mỗi Kw điện sử dụng từ 101 đến 150 giá trước là 1000 cùng VN, từ số thứ 151 trở đi mỗi số giá trước là 2000 cùng VN. Ví dụ:

STT Họ và tên Số Kw thành tiền

1 Nguyễn Thị Giang 150 106000

2 Trần Trung Đỉnh 200 206000

3 Tạ Thu An 50 28000

Beanon

Cái này có phải bạn nhờ giải bài hộ bất ? Nếu đúng vậy tui không trả lời vì vi phạm nội quy của Forum.

sungyuri95

Bài toán này xử dụng những hàm căn bản và hay dùng nhất trong Excel, muốn gọn gàng thì dùng hàm lồng trong hàm, muốn bất bị lộn thì tách nó từ từ ra rồi làm. Bài này có thể nói là bài tập về nhà sau khi học excel khoảng 8 đến 10 buổi.

thuongbanana

Mình đang sử dụng hàm if lồng nhau, nhưng trục trặc gì đó chưa ra kết quả. Mình vừa mới làm quen với môn này lên chưa biết nhiều.

saint3n

nếu vậy bạn hãy post cách làm của bạn để tất cả người sẽ ngâm cứu chỉ ra chỗ sai cho bạn
còn làm từ A-Z thì sẽ bất ai làm cho đâu.Phải tự làm thì mới nhanh hiểu hết được ý nghĩa của hàm được

Igasho

bài này bạn sử dụng hàm If lồng: vi dụ cột A = TT, B = Họ tên, C = chỉ số tiêu thụ, D = số trước phải tính thì: tại D =if(c1<=100,560,if(c1<=150,1000,if(c1>151,2000))). bạn thử xem có đúng bất nha.

Các chủ đề có liên quan khác