tình hình là em mới chuyển về windows xp để chơi game cho nó nhẹ vì em chơi game con đường tơ lụa mà chỉ có 2Gb ram nên không đủ chưa có tiền nâng cấp ram. nhưng khi em cài về xp thì nó lại chỉ nhận 512mb card hình( em có card rời 7300GT 512 mb) trong khi đó em cài windows 7 khi kiểm tra trong dixdiag thì nó share là khoảng 1270mb. vậy các anh chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm thế nào để windows xp được share card hình lên?? em đã thử set ổ ảo nhưng cũng không thấy lên chút nào. mong các anh chị giúp đỡ. em có cái hình làm cho phong phú

P/S: em muốn hỏi thêm. máy của em còn bị tình trạng khi đang sử dụng thì bị treo đứng im. màn hình đứng im luôn. phím chuột không hoạt động. bắt buộc phải reet lại máy. có lúc khởi động gần xong đến gần windows rồi thì cũng đứng im ( đứng im chứ không hiện gì hết nhé) em bực mình quá. đã về sinh cắm lại các dây rồi nhưng đều không được. em nghĩ do ram. các anh chị giúp đỡ với!

cấu hình máy em

Thank các anh chị trước nhé

tammobi832547

Bạn vào setup trong Bios ấy. Chọn cái dòng Graphic gì đó

Vì mỗi dòng main khác nhau nên không thể hướng dẫn cụ thể cho bạn dc.

Bạn để ý mấy thông sô mà có mấy cái lựa chọn thường là 1MB, 4MB, 8MB, 16MB, 32MB,, 64MB thường thì đó là những thông số Share RAM cho card màn hình...

roselove_456

Từ windows vista , việc share ram vga theo cách của Microsoft ,còn từ windows xp thì Geforce có công nghệ share ram riêng là Turbo cache (yêu cầu cài driver đầy đủ) , máy bạn không share ram có thể là vì vga đủ ram để chạy hay là có share mà dxdiag không nắm được .

Từ windows vista , việc share ram vga theo cách của Microsoft ,còn từ windows xp thì Geforce có công nghệ share ram riêng là Turbo cache (yêu cầu cài driver đầy đủ) , máy bạn không share ram có thể là vì vga đủ ram để chạy hay là có share mà dxdiag không nắm được . nhưng trên win7 em có phải làm gì đâu mà nó vẫn share mà. h có cách khắc phục không anh???

Bạn vào setup trong Bios ấy. Chọn cái dòng Graphic gì đó

Vì mỗi dòng main khác nhau nên không thể hướng dẫn cụ thể cho bạn dc.

Bạn để ý mấy thông sô mà có mấy cái lựa chọn thường là 1MB, 4MB, 8MB, 16MB, 32MB,, 64MB thường thì đó là những thông số Share RAM cho card màn hình... Main em là Main Asus P5 G41. để tí em thử vào đó chỉnh xem có được không.

ljnhkute162

nhưng trên win7 em có phải làm gì đâu mà nó vẫn share mà. h có cách khắc phục không anh??? trên windows 7 thì microsoft tự share theo cách của bác Bill

Túm hết lại , card bạn hỗ trợ share ram thì khi nào thiếu ram nó sẽ tự share , việc share ram vga không giúp card mạnh hơn mà là kém đi vì ram trên máy luôn kém hơn ram trên vga . main bạn là G41 tui đoán là ram xài ddr2 , card bạn 7300GT xài ddr3 hay ddr2 ( ddr 2 của vga thường tốt hơn so với ram máy ,ddr 3 thì khỏi bàn ) . Việc share ram sẽ hữu ích khi vga thiếu ram xử lý dữ liệu.

lypele_1990

trên windows 7 thì microsoft tự share theo cách của bác Bill

Túm hết lại , card bạn hỗ trợ share ram thì khi nào thiếu ram nó sẽ tự share , việc share ram vga không giúp card mạnh hơn mà là kém đi vì ram trên máy luôn kém hơn ram trên vga . main bạn là G41 tui đoán là ram xài ddr2 , card bạn 7300GT xài ddr3 hay ddr2 ( ddr 2 của vga thường tốt hơn so với ram máy ,ddr 3 thì khỏi bàn ) . Việc share ram sẽ hữu ích khi vga thiếu ram xử lý dữ liệu.

ram máy của em là ram 3 còn card hình thì không biết ddr mấy. chỉ biết 128bit. nhưng tóm lại là em cũng không cần làm gì thêm ah???

Các chủ đề có liên quan khác