chocolove215

Trích từ bài của verycold viết lúc 04:15 ngày 03/01/2009:

Thụ động với cả bị động, các bạn đâu cần mất thời (gian) gian phân tích, ta hiểu tất cả vấn đề được tóm lại trong 2 tiếng :thời cơ. Vấn đề là làm sao nắm bắt được thời cơ thế thôi.

Nền kinh tế Việt Nam nói riêng và thế giới nói chung đang lâm vào tình trạng khủng hoảng, trong lúc khó khăn này chỉ cần biết giữ được đồng trước của mình vừa là một thành công lớn, là biết nắm bắt thời cơ.

Hãy là người khôn ngoan khi sử dụng đồng trước đúng mục đích!!!

Gold là thời cơ duy nhất giúp các bạn vượt qua đợt khủng hoảng này!

Để biết rõ hơn hãy xem phân tích tại đây:

http://hbgin.com/hbgin/

Được verycold sửa chữa / chuyển vào 04:20 ngày 03/01/2009

Người giàu tham gia cuộc chơi trước bạc để thắng. Người cùng kiệt tham gia cuộc chơi trước bạc để không bị thua. ( Harv Eker)

Đó là sự khác nhau từ suy nghĩ giữa người giàu và người nghèo. Nếu bạn chỉ cố gắng giữ tiền, nhiều khả năng bạn sẽ không bao giờ trở thành người giàu có.

tui viết ra topic này không phải để câu kéo hay dụ dỗ người, nếu ai có nhu cầu tìm kiếm thời cơ xin cứ việc. tui không có hứng thứ làm chuyện trên diễn đàn.

tui chỉ sẻ chia với tất cả người những kiến thức mà tui có được để lũy phần làm 1 điều gì đó cho cuộc sống. Những thay đổi trong bản thân tôi, nó thay đổi từ cách suy nghĩ. Bởi suy nghĩ dẫn đến cảm xúc, cảm xúc mang lại hành động, hành động làm ra (tạo) ra kết quả.

Harv Eker là cha đẻ của cuốn sách: Bí quyết tư duy thịnh vượng, bằng cách sẻ chia với tất cả những người có mong muốn thay đổi cuộc sống của mình một cách tốt hơn, ông vừa giúp cho hàng ngàn người từ 2 bàn tay trắng trở thành những triệu phú.

Ông cho rằng, tất cả những gì tất cả người đang có, là kết quả của thói quen tư duy của chính bạn. Bạn muốn thay đổi kết quả đó đừng mất thời (gian) gian thay đổi phương cách, hãy bắt đầu bằng thay đổi suy nghĩ, vì muốn thay đổi hoa trái, phải thay đổi gốc rễ trước đã. Hãy tập suy nghĩ giàu có, rồi bạn sẽ có hành động thích hợp và bạn sẽ có kết quả giàu có. Hãy giữ thói quen suy nghĩ tiêu cực, thất bại , như bg bạn sẽ có kết quả không hề dễ chịu chút nào.

Nếu bạn cho rằng những điều đó là không đúng, bạn hãy cứ suy nghĩ như cũ. Nhưng chắc chắn 1 điều rằng, nếu những suy nghĩ của bạn là đúng, là hiệu quả, thì bạn bg chắc chắn phải là 1 người rất giàu có và thành công. Còn nếu bạn chưa giàu có và thành công thì hẳn là trong suiy nghĩ của bạn có những điều chưa đúng, cho nên bạn vẫn còn đang loay hoay chưa biết làm sao để có thể khá lên được.

Hãy học cách suynghĩ như người giàu có, rồi bạn sẽ giàu có. Nhưng, người giàu suy nghĩ như thế nào? Trong các mối quan hệ của bạn có bao nhiêu người giàu có để bạn có thể hỏi họ xem họ suy nghĩ như thế nào? Hay toàn những người tiêu cực thất bại, hay chưa giàu có, vậy bạn đừng hỏi những người đó. Vì nếu bạn bị viêm tai giữa mà bạn hỏi một người bán cá cách chữa thì kết cục của bạn không hề dễ chịu chút nào.

Harv Eker là 1 trong những người thầy của Robert. T. Kyosaki. Tác giả của bộ sách nổi tiếng: Dạy con làm giàu. Ông vừa bằng những trải nghiệm của bản thân mình và hàng ngàn người giàu có khác đúc kết ra 17 Hồ sơ thịnh vượng. Hay nói cách khác là những suy nghĩ của những người giàu có. Bạn chỉ cần hiểu nó và khắc ghi nó trong tiềm thức. Nó sẽ dẫn dắt bạn đến sự giàu có. Nhưng chắc chắn 1 điều, làm được chuyện đó không hề dễ, bởi chúng ta thường là nô lệ của những thói quen, muốn làm được nó bạn phải thực sự cam kết thực hiện các chỉ dẫn của nó thì bạn mới có thể thành công được. Hnay, đầu xuân năm mới, khai bút bằng hồ sơ thịnh vượng ( suy nghĩ của những người giàu) Hy vọng nó giúp cho xã hội chúng ta có nhiều người giàu có hơn. Bởi các doanh nhân là mái chèo của kinh tế đất nước. Chúc 1 năm mới HP và thành đạt.

wolffang2931991

Còn 1 điều nữa. Thường thì hầu hết các hoạt động kinh doanh mà tất cả người nhìn thấy đều nên phải bỏ vốn đầu tư. Tuy nhiên, những điều đằng sau nó thì tất cả người không nhìn thấy. Đó chính là ý tưởng, ý tưởng là thứ có trong đầu mỗi người, hãy có ý tưởng đột phá được sinh ra bởi các tham vọng và hoài bão cụ thể và biến ý tưởng thành kế hoạch rồi thực hiện nó ngay cả khi bạn chưa sẵn sàng. Bạn có những điều đó thì chắc chắn vốn sẽ đến với bạn, hay ít ra bạn cũng học được nhiều kinh nghiệm từ những điều đó. Đừng bao giờ ngồi chờ có vốn rồi mới khởi sự.

Một thông điệp trong miếng ngói nung của thành Babilon cổ đại, tỷ phú Arkad vừa truyền lại kinh nghiệm làm giàu của mình: Đừng chờ đợi đến khi bạn có đầy đủ phương tiện rồi mới khởi sự vì bạn sẽ chẳng biết là phải đợi đến bao giờ. Hãy bắt tay ngay vào những gì bạn đang có, rồi tất cả thứ bạn mong muốn sẽ dần dần hiện ra.

Trước đây, tui cũng luôn chờ đợi, chờ đợi đủ vốn rồi mới kinh doanh, chờ đợi đủ kinh nghiệm, kiến thức lẫn các mối quan hệ cần thiết rồi mới khởi sự. Nhưng sau 2 năm chờ đợi, tui chẳng thấy điều gì trong những điều trên đối với mình, và tui quyết định phải đi tìm chúng.

Không có vốn, tui đi tìm vốn, không có kinh nghiệm, tui lăn vào vào thương trường, không có kiến thức tui mày mò đọc sách, học hỏi từ những người thành công xung quanh tôi. Không có mối quan hệ, tui đi mở rộng. tui vừa bắt đầu kinh doanh bằng tất cả những gì tui có. Nhưng tất cả thứ vẫn không đến với tôi, tui đã mất ngủ rất nhiều đêm để học lại từ những sai lầm vừa mắc phải. tui gặp hết thất bại này đến thất bại khác, tui đã từng mở quán, mở nhà hàng, mở công ty, làm kinh doanh đa cấp, làm thuê. Nhưng tất cả thứ dường như vẫn không chịu đến với tôi. Cho đến khi tui tìm hiểu được 1 điều: Suy nghĩ dẫn đến cảm xúc, cảm xúc làm ra (tạo) ra hành động, hành động mang lại kết quả.

tui không cố gắng thay đổi những gì đang xảy ra trong hiện tại nữa, tui không tập trung vào chuyện sửa sai những gì mình sai lầm. tui quyết định thay đổi suy nghĩ. Bởi tui đã hiểu được 1 điều, tất cả những gì chúng ta đang có và sẽ có là kết quả của suy nghĩ. Cho nên, muốn thay đổi tất cả thứ, trước tiên phải thay đổi suy nghĩ.

Muốn thay đổi hoa trái, phải thay đổi gốc rễ trước đã, muốn thay đổi cái hữu hình, phải thay đổi cái vô hình ( Harv Eker ). Kể từ đó tui không bận tâm vào những điều đang xảy ra trong hiện tại. tui luốn hướng mình nhắm vào mục tiêu cụ thể mà tui tự đặt ra. Bắt đầu óc mình luôn nghĩ về điều đó ( Điều này là rất khó bởi ít khi chúng ta có thói quen kiểm soát những ý nghĩ của mình, chúng ta thường để ý nghĩ của mình lang thang 1 cách vô định).

tui vừa phải viết ra những mục đích của mình, tui để nó vào trong chiếc ví, tui dán nó ở bàn làm việc, tui dán nó ở chiếc gương trong WC, tui dán nó ở đầu giường. tui làm tất cả cách để bắt suy nghĩ tui chỉ tập trung vào mục đích mà tui vạch ra. Và dần dần tui thấy nó có hiệu quả thực sự. tui thấy mình sống có nguyên tắc hơn, không còn vô kỷ luật như trước. tui không còn hay uống rượu, tui không đi tán gái lăng nhăng, tui không chúi đầu suốt ngày vào Ongame nữa...mọi thứ đang trở nên rất tốt, tui thấy được điều đó. Nhưng chỉ như vậy thôi thì chưa đủ, đầu óc của tui vẫn còn hay lang thang, vẫn còn hay nghĩ đến những khó khăn mà tui đang phải đối mặt, hiện tại chưa có gì vẫn làm tui căng thẳng, tiêu cực. tui phải buộc mình làm thêm 1 điều nữa. tui mang theo những cuốn sách mà tui thích, những cuốn sách về chuyên môn, những cuốn sách định hướng về sự giàu có và thành đạt. tui đọc bất cứ lúc nào, vì chỉ như vậy tui mới có thể bắt đầu óc mình trả toàn hướng tới những điều tích cực, những điều có lợi mục đích mà mình đặt ra.

Và quả thực, bây giờ tui luôn có thói quen tư duy tích cực. Kiểm soát được những ý nghĩ của mình. Và tất cả hành động của tui bây giờ trở nên ít sai lầm hơn, quan trọng là tui đã thấy rõ con đường của mình để nhắm tới mục đích là có cụ thể 1 khoản thu nhập bị động. Công chuyện trở nên ngày càng thuận lợi. Mặc dù lúc tui bắt đầu thay đổi là lúc tui đang phá sản, đang có rất nhiều khoản nợ phải thanh toán, đang rất bí bách về tiền, không còn cả xe máy để đi làm, phải đi làm bằng xe buýt. Có lẽ trả cảnh lúc đó của tui còn khó khăn hơn là những bạn sinh viên.

Bây giờ tất cả thứ vừa ổn, quan trọng nhất là tui đã thấy sự thành công của mình trong cách thay đổi suy nghĩ. Và mục tiêu của tui đang trở thành đơn giản hơn bao giờ hết, tui đang đi gần tới nó.

tui sẻ chia với tất cả người về điều này vì mục đích là muốn làm 1 điều gì đó có thể giúp ích cho các bạn, và 1 mục đích nữa là khi tui đang gõ bàn phím về những điều này, tui biết, đầu óc tui đang nghĩ tới những điều tích cực.

kuxun_hero

Vẫn chưa thấy có gì hay ho cả Còn nặng tính lý thuyết, lạc quan hơi bị tếu , chủ topic mới chỉ ra thành công của những người mà ai cũng biết là họ thành công, dưng mà quá trình thành công của họ gian nan vất vả thía nào, khó khăn đến thế nào chưa thấy nói đến tí jề, mấy thằng kinh doanh đa cấp hay có cái kiểu quảng cáo đại loại thu nhập cực cao mà lại nhàn hạ vô cùng vv và vv,cứ làm dư là đi bán hàng đa cấp 1 cái là ông giàu to ngay kô bằng, hê hê làm đéo có cái j dễ dàng mà có được như thế. Thằng nào từng vác mặt đi tiếp thị 1 cái j đó mới hiểu bán hàng nó khoai thế nào, dễ lắm đấy mà đòi ngồi mát ăn bát vàng. Mà hỏi thật chủ topic vừa có được cái gọi là "tự do tài chính"

chửa? Nhiều chú mới đọc qua quyển rich dad and poor dad cái vừa hô hào cổ xuý ầm ầm, mà đéo hiểu muốn được như thế thì nó khó đến thế nào. bản thân tác giả cuốn sách cũng phải vác mặt đi từng nhà tiếp thị 4 năm trời, nói thật thằng nào chịu được 1 năm vừa là kinh lắm rồi. mà lúc ý với kinh nghiệm như thế thì đéo thiếu mánh lới kiếm xèng, kô nên phải đa cấp với chả đa kiếc jề Hài nhất là mấy chú quảng cáo cái kiểu không cần bằng cấp, học vị vẫn có thể trở thành tỷ phú,rồi lôi 1 loạt các gương tỷ phú bỏ học ra để chứng minh với lý luận, sao mấy chú ý kô hiểu là người ta kô có bằng cấp kô có nghĩa là kô học , lại chả học bỏ mẹ ra ấy chứ, học còn gấp mấy lần người thường ý chứ, cái này sao đéo chú nào nói nhể

về phần lý luận về tài sản và tự do tài chính thì cũng đúng, nhưng chính tác giả cũng nói rằng nó được làm ra (tạo) ra từ 4 yếu tố: hiểu biết thị trường, kỹ thuật đầu tư, hiểu biết kế toán, và hiểu biết pháp luật. mấy cái này các chú tưởng học được mà dễ ah, dễ thì ai mà chả là tỷ phú hê hê.

Trước có thèng đến rủ rê mình tham gia cái oriflame j j đó của nó rồi nó gia giảng đủ điều về cách bắt trước làm chuyện cho mình, rồi thì tự do tài chính, thông minh tài chính ..vv và vv đéo mẹ nó chưa đủ trình để dc gọi là có thông minh tài chính nhé, bị mình hỏi xoáy cho vài câu cứ trả lời quanh co lòi cái đuôi ngu dốt ra, cái đầu rỗng tuếch đéo có trình jề

Túm lại là làm giàu thì ai cũng muốn, giàu rồi mà đek phải làm chuyện nữa vẫn có trước thì lại càng muốn hơn, Dưng mà nó đéo dễ dàng đâu mà tưởng bở. nghìn người may ra được 1 , 2 người có đủ tố chất và nghị lực thôi nhé. Chú nào từng thử cố làm giàu khắc biết .

Fremont

Trích từ bài của nguoiquansat_6314 viết lúc 23:11 ngày 29/12/2008:

Vầng, đọc bài của bác thì em thấy hay lắm, thú lắm, cũng máu làm giàu từ thu nhập thụ động lắm, cơ mà em cạn nghĩ, có câu muốn hỏi bác, nếu có điều gì không phải mong bác bỏ quá cho ạ. Đúng là như bác vừa nói: "thu nhập thụ động là khoản thu nhập hàng ngày ,hàng tuần, hàng tháng, hàng quý, hay hàng năm mà người ta có được không phải đánh đổi mồ hôi hay thời (gian) gian và chất xám hàng ngày..." nhưng em ngắn học nên đang phân vân là để có được nguồn thu nhập thụ động thì trước đó người ta vẫn phải lao động quần quật, bỏ sức lực ra để có tài sản để có thể có được cái nguồn thu nhập ấy phỏng ạ? Vậy với những người có trả cảnh kinh tế chưa được tốt lắm, như sinh viên cùng kiệt chẳng hạn, thì họ lấy đâu ra những BĐS cho thuê, rồi lấy đâu ra thu nhập từ cổ tức, thu nhập từ hệ thống kinh doanh....????Bác chỉ cho em con đường để có được cái nguồn thu nhập thụ động ấy với ạ, Thank bác nhiều !

(Em ngắn học nên mong bác chỉ giáo, mong bác đừng mắng em ạ)

Chính xác là người ta phải nỗ lực thực sự trong thời (gian) gian đầu chứ không bao giờ có không cái gì cả.

Con đường mà rất nhiều người theo đuổi đó là: Kinh doanh, kinh doanh, và kinh doanh. Họ sẽ dùng công chuyện kinh doanh để mua tài sản ( những thứ làm ra (tạo) ra thu nhập thụ động chứ không phải đơn thuần theo định nghĩa về tài sản của kinh tế ).

Họ cũng có thể biến chuyện kinh doanh của mình thành 1 tài sản.Còn kinh doanh theo kiểu nào đó là tuỳ vào khả năng, sở thích, và sự phù hợp của mỗi người. Chắc chắn 1 điều là bạn có thể thất bại. Nhưng quan trọng là có dám đứng dậy sau mỗi lần thất bại hay không. Bởi chẳng ai thành công mà không thất bại cả. Bản thân tui đã từng rơi vào tình trạng phá sản, cảm giác đó không hề dễ chịu 1 chút nào. Nhưng bài học mà nó đem lại thì rất lớn.

To Van tam thien: Khi bạn than phiền hay oán trách bạn đang trở thành thỏi nam châm sống hút về mình những rắc rối và phiền toái.( Harv Eker ) Từ điều này tui biết chắc rằng bạn thực sự chưa có gì trong tay cả. Hãy suy nghĩ tích cực, tất cả thứ sẽ đến với bạn. Suy nghĩ dẫn đến cảm xúc, cảm xúc làm ra (tạo) ra hành động, hành động mang lại kết quả. Đửng đánh giá con người hãy đánh giá thời cơ.

hiennhe187

Vầng, đọc bài của bác thì em thấy hay lắm, thú lắm, cũng máu làm giàu từ thu nhập thụ động lắm, cơ mà em cạn nghĩ, có câu muốn hỏi bác, nếu có điều gì không phải mong bác bỏ quá cho ạ. Đúng là như bác vừa nói: "thu nhập thụ động là khoản thu nhập hàng ngày ,hàng tuần, hàng tháng, hàng quý, hay hàng năm mà người ta có được không phải đánh đổi mồ hôi hay thời (gian) gian và chất xám hàng ngày..." nhưng em ngắn học nên đang phân vân là để có được nguồn thu nhập thụ động thì trước đó người ta vẫn phải lao động quần quật, bỏ sức lực ra để có tài sản để có thể có được cái nguồn thu nhập ấy phỏng ạ? Vậy với những người có trả cảnh kinh tế chưa được tốt lắm, như sinh viên cùng kiệt chẳng hạn, thì họ lấy đâu ra những BĐS cho thuê, rồi lấy đâu ra thu nhập từ cổ tức, thu nhập từ hệ thống kinh doanh....????Bác chỉ cho em con đường để có được cái nguồn thu nhập thụ động ấy với ạ, Thank bác nhiều !

(Em ngắn học nên mong bác chỉ giáo, mong bác đừng mắng em ạ)

bupbwbaby2006

Thực sự bác homebusiness muốn quảng cáo cái gì ??!!! Nói nhanh cho nó vuông.

Cái mớ lý lụn ( hay lý sự) của bác viết sức hấp dẫn còn thua xa Robert T. Kyosaki nhá. Tốt nhất khuyên tất cả người thích thì mua về mà đọc, trên đây ttvnol còn có cả 4Rum và fan cơ mà ...!

Cái mới lý sự của bác chỉ làm cho con người ta đau khổ, làm tăng sự phân cấp giàu cùng kiệt trong tư tưởng mà thôi...

Nếu người ta đọc xong những thứ bác viết mà trong tài khoản có ngay vài đồng thì....

Nếu giỏi bác viết nên viết về: Thu nhập chủ động, bí quyết làm giàu của người nghèo. Vậy thì thiết thực với đa số hơn, bác mần được răng ????

131_47

Ke ke! Thế là chạm nọc 1 số người rùi.

Tớ viết toppic này không phải để quảng cáo, vì tớ có cái chữ ký quảng cáo to tổ bố ra đấy thây.

Làm cho phân cấp giàu cùng kiệt trong tư tưởng, nghe kể cũng hay. Nếu mà làm được vậy thì càng tốt vì dân tình thấy mình thua thiệt mà phấn đấu.

Thêm nữa là bí quyết làm giàu của người nghèo, nghe mà muốn đau bụng vì buồn cười, bồ muốn viết thì cứ viết, chứ tớ thì thấy nếu họ có bí quyết làm giàu làm của riêng chắc họ không còn gọi là người nghèo.

Còn thêm vụ đa cấp nữa, ặc ặc. Chắc tay này dính 1 vố nên như chim bị tên thấy cây cong vãi...hehe. Đúng là những gì bạn biết sẽ hạn chế không cho bạn biết những gì bạn chưa biết.

Thôi kệ thiên hạ, tớ làm tiếp chuyện của mình:

3. Thu nhập thụ động từ hệ thống kinh doanh.

Hệ thống: được hiểu như 1 tổ hợp trả chỉnh để thực hiện 1 chức năng hay 1 loạt chức năng nào đó tuỳ theo sự lớn nhỏ, hay tính tinh vi của nó.

Hệ thống kinh doanh có 3 loại, trong đó có cả kinh doanh đa cấp như bẹn gì đó nói.

Hệ thống kinh doanh truyền thống: ví dụ như Coca, pepsi,....một loạt các đại gia trong làng kinh doanh lâu đời này là những ví dụ đơn giản nhất. Họ làm ra (tạo) ra những hệ thống kinh doanh từ những ý tưởng sơ khai, như chuyện Coca bắt đầu kinh doanh bởi 1 nhân viên bán thuốc tân dược vô tình mua được công thức pha chế 1 loại nước uống diệt khát cho toàn thế giới. Họ làm ra (tạo) ra hệ thống bằng cách thuê hết thèng bé đến thèng to, các loại giám đốc cho đến nhân viên bảo vệ. Đó là 1 hệ thống lớn bởi SP của Coca chui được tới tận hang cùng ngõ hẻm, lên tận vùng cao vùng sâu, vùng xa biên giới, hải đảo.

Thử hỏi, mấy người sáng lập ra cái hệ thống này có bao nhiêu thu nhập mỗi tháng, và họ có phải bỏ thời (gian) gian và công sức hàng ngày hay không? Hay họ đang nằm phơi nắng ở một bãi biển lộng gió nào đó.

Hay như Bill Gate tỷ phú vừa về hưu làm từ thiện, chắc hẳn khoản thu nhập thụ động của ông do công sức gây dựng 1 đế chế hùng mạnh trong lĩnh vực công nghệ thông tin.

Hệ thống kinh doanh nhượng quyền là mô hình điển hình nhất để người ta thấy rõ hệ thống vận hành như thế nào.

VD : KFC, Mc Donand, Trung Nguyên.....Họ làm ra (tạo) ra những nơi phân phối sản phẩm một cách tương tự hệt nhau về mặt bản chất và tổ chức. Họ gây dựng thương hiệu mạnh đủ sức làm ra (tạo) dựng thói quen tiêu dùng cho khàng hàng một cách thường xuyên. Và thời cơ kinh doanh hấp dẫn cho những người yêu thích và muốn làm ra (tạo) dựng sự nghề của bản thân mình. ( đương nhiên, những ai muốn có thời cơ kinh doanh với những tên tuổi này thì phải bỏ trước ra mua thôi, làm gì có mà cho không ) Hô hô, các ông chủ của những thương hiệu nhượng quyền này chắc hẳn bỏ túi khoản thu nhập thụ động rất lớn.

Hệ thống bán hàng trực tiếp: Bao gồm cả bán hàng trực tiếp đơn cấp và đa cấp. Đơn cấp cụ tỉ như: Pru, AIA, Acelife, các công ty bảo hiểm, hay Debon ( Ohui)....

Đa cấp như 1 số đại gia: AmWay, oriflame, avon, Mary Kay... Thèng nào đến thử Amway mà chửi nó là lừa đảo xem, nó chả kiện cho nhảy cẫng lên. Các đại gia này tổ chức phân phối theo kiểu nhân bản vô tính, hệ thống quản lý hành chính thì hết sức gọn nhẹ, bởi khâu phân phối đẩy hết ra cho những cộng tác viên không nằm trong biên chế lao động của công ty. Kể ra, người sáng lập ra loại hệ thống kinh doanh này có tầm nhìn thật khủng khiếp ( khủng khiếp vì đến thời (gian) đại này rùi mà vẫn có kẻ chẳng biết thế nào là thật giả.) Phương pháp kinh doanh khá đơn giản mô phỏng 1 hiện tượng từ xa xửa xừa xưa thủa còn chưa có loài người vừa có. PP nhân bản vô tính của tế bào: Nhưng ở đây là nhân bản doanh số. mỗi người bán 1 tẹo rùi cứ thế nhân đôi lên. Những người đứng đầu những mạng lưới lớn hẳn cũng kiếm rất nhiều tiền, trên lý thuyết thì họ sẽ làm ra (tạo) ra được thu nhập thụ động. Nhưng trên thực tế vì chưa gặp nên chưa bít.

Ông chủ của những hệ bán hàng trực tiếp như thế này hẳn là những người hết sức giàu có nhờ các khoản thu nhập thụ động của mình.

Trên đây là 3 con đường căn bản để làm ra (tạo) ra thu nhập thụ động, ngoài ra còn 1 số cách khác như: Sáng chế, phátminh, sáng tác... dành cho những người thực sự có tài năng thiên bẩm. Thèng nào không có đừng có dại làm theo kẻo đi Châu Quỳ sớm.

Rất nhiều cách để có thu nhập thụ động, ai thích làm cách nào thì làm.

Ai có cách nào hay hơn thì chỉ anh em, để anh em đỡ khổ phân biệt giai cấp. Dù sao, trên thực tế mà nói thường thì cùng kiệt đi đôi với hèn, cho dù có không phân biệt đến mấy đi chăng nữa.

Ke ke. Chúc cả nhà ngủ ngon!

Thu nhập đầu tư: Thu nhập của những người trung lưu. Nguồn thu nhập này nói chính xác ra là lợi nhuận trên vốn. Nghĩa là bạn bỏ ra 100triệu mua chứng mua cổ hay mua bất hay kinh doanh cái gì đó.. sau đó bạn bán ra với số trước thu về lớn hơn số trước ban đầu. Bạn mở 1 tiệm cà fê, 1 cửa hàng tạp hoá, hay 1phòng chốngkhám tư nhân... cũng thuộc dạng thu nhập này. Khi bạn ngừng buôn bán, ngừng kinh doanh thì bạn chẳng còn khoản thu nhập nào cả.

Nhưng người đang trong lĩnh vực này nếu là làm ăn theo kiểu bay vụ thì có thể sẽ dễ dàng nắm bắt thời cơ để trở thành những người giàu có với nguồn thu nhập dồi dào. Còn những người suốt ngày ởphòng chốngkhám, ở tiệm tạp hoá, ở quán cà fê.... Thì rất khó, khó hơn cả những người làm công ăn lương khi muốn trở thành giàu có thực sự. Bởi, họ làm chuyện quần quật cả ngày, họ vừa là ông chủ, vừa là nhân viên bán hàng, vừa là kế toán, vừa là nhân viên trông xe đạp xe máy cho chính công chuyện kinh doanh của mình. Một ngày họ khoác rất nhiều màu áo, và họ bị cuốn vào vòng xoáy công chuyện bất tận. Thu nhập của họ kiếm có thể nhiều hơn những người làm công ăn lương nhưng họ không bao giờ tìm thấy cho mình những giây phút cuối tuần đi nghỉ ngơi với gia đình, bởi họ kiếm nhiều hơn nên họ tiếc của, nên họ rất ít khi nghỉ ngơi. Họ làm chuyện từ sáng sớm cho tới tối mịt, đêm về họ cũng không được yên giấc vì phải tính tính toán toán chuẩn bị cho ngày hôm sau. Nói chung nếu không thực sự thay đổi thì có lẽ họ làm chuyện cả đời, sau đó đến khi không làm được nữa hay sắp chết họ bắt đầu hối hận rằng tại sao họ lại không hưởng thụ cuộc sống, tại sao họ lại không hưởng những thành quả do mình làm ra (tạo) ra. Lúc trẻ còn đi được ăn được, chơi được thì không làm, về già ăn chẳng ngon, chứ đừng nói lấy sức đâu mà đi chỗ nọ chỗ kia hay cả cái chuyện đi chơi gái chắc gì vừa còn sức.

ductrinh_86

Thu nhập thụ động: Thu nhập của những người thực sự giàu có.

Nói cách khác, thu nhập thụ động là khoản thu nhập hàng ngày ,hàng tuần, hàng tháng, hàng quý, hay hàng năm mà người ta có được không phải đánh đổi mồ hôi hay thời (gian) gian và chất xám hàng ngày.

Nhiều người hay nói hơi quá về khoản thu nhập này là: chẳng cần làm quái gì mà hàng tháng vẫn có tiền. Ặc, vậy là gặp 1 làn sóng từ phía những người làm quần quật suốt ngày, từ những người làm công, cho đến những ông chủ kinh doanh nhỏ. Họ luôn có 1 tư duy trong đầu là: Có làm thì mới có ăn, không dưng ai dễ đem phần đến cho. Ke ke! Và họ cho rằng là bọn lừa đảo, bọn tham ô, bọn ....vì khác họ , vì giàu hơn họ, và quan trọng là vì sung sướng hơn họ cả về thời (gian) gian lẫn trước bạc.

Tiếc là mấy cái chuyện kiếm trước như vậy chẳng có nền giáo dục chết tiệt nào đào làm ra (tạo) cả, cho nên, đa phần chúng ta bị rơi vào cái bẫy tui đổi thời (gian) gian, mồ hôi, chất xám lấy tiền. Mọi người cứ để ý mà xem, có cái trường đại học trung cấp, cao đẳng phải gió nào dạy con người là làm ông chủ không? Hay suốt ngày ra rả là: mày mà học không giỏi thì ra trường chỉ đi hót phân thôi. Thế là con em nhà ta cố học cho giỏi, sau đó, thèng nào thèng nấy đua nhau xin chuyện và rồi lũy phần cực lớn vào lực lượng làm thuê của xã hội. Hô hô, sau 30 40 năm sau quay lại chửi chế độ như 1 số phụ huynh bất mãn bây giờ.

Có nhiều thèng ương lắm, bảo rằng: thế ai cũng đi làm ông chủ, thì lấy thằng nào đi làm thuê cho mày.

1 câu trả lời thích đáng mà 1 ông chủ vừa diễn thuyết trên đại học Thái Nguyên cho tên đó như ni: Thế bây giờ tui hỏi cậu, ai cũng đi làm thuê như cậu thì lấy ai làm ông chủ?Lấy ai trả lương cho các cậu, hay các cậu muốn trở về thời (gian) kỳ bao cấp, mỗi tháng được phát phiếu mua 2 cân thịt?

Ke ke. Thèng nào thích thì cứ đi làm thuê, còn tớ, chắc chắn muốn làm ông chủ.

Nói nãy giờ chưa nói tới thu nhập thụ động. Hỡi những kẻ bảo thủ chỉ quan niệm rằng phải bỏ mồ hôi , nước mắt, thời (gian) gian và chất xám hàng ngày ra thì mới có trước hãy chống mắt mà nghe về phương pháp làm giàu của các đại gia trên thế giới: Robert. Kyosaki, Donand Trum, Henry Ford, Bill Gate......cái cách mà không phải làm chuyện hằng ngày vẫn sinh ra tiền. Hy vọng mở mang chút gì đó cho cuộc sống đỡ phải làm công cụ cho người khác kiếm tiền.

Có 3 nguồn có thể đam lại thu nhập thụ động:

1. Bất động sản cho thuê.

Thèng nào mà có nhà ở Hàng Bông cho thuê mỗi tháng 40 quả, keke, có phải làm gì hôn? Hay mỗi quý đá đít đến thu trước 1 lần? Thèng nào lười còn bắt khách hàng chuyển thẳng vào tài khoản, 2 3 năm nó mới tới chơi 1 lần.

ối kẻ đang tiếc vì ngày xưa đất cát toàn cho không, có mua thì cũng chỉ là mấy đồng bạc lẻ. Mình biết vậy, hồi đó xui ông già mua một nửa HN thì bây giờ sướng he.

Bất động sản cho thuê có rất nhiều hình thức, tuy nhiên, hầu hết trên thị trường giá thuê 1 bất động sản còn thấp hơn giá trị lãi xuất ngân hàng trả cho số vốn để có được bất động sản cho thuê ấy. Nhưng trên thực tế vẫn ối người đang làm đượcnhư vậy, tinh mắt thì có thể thấyngay, nhưng với được tầm như vậy còn phải có 1 quá trình dài. Nếu không nhờ những ông chủ như thế này thì lấy quái đâu ra Vincom, DaeWoo.... Như thế chắc HN tương tự 1 làng quê VN với tiếng gà gáy sau bới tre. vài con trâu lang thang ngoài đường, phóng uế một cách bừa bãi.

2. Thu nhập từ cổ tức: Là lãi xuất cổ phần nhận được khi công ty làm ăn có lãi. Cái này thì trả toàn khác với buôn chứng, bán cổ trên sàn. Thường thì những người có thu nhập thụ động họ đầu tư vào công ty ngay khi chỉ còn trên giấy tờ. Họ chịu 1 rủi ro rất lớn, nhưng bù lại, nếu tính lợi nhuận trên vốn của họ cũng rất cao nếu công ty thành công, bởi số vốn họ đầu tư không nhiều. Chưa kể là quan tâm lớn nhất của họ là cổ tức hàng năm mà họ nhận được từ tỷ lệ cổ phần mà họ đầu tư. Đội này miếng ngon ăn hết rùi, lúc lũy vốn ban đẩu chỉ là mấy xu đến khi lên sàn lên mấy đô, miếng xương để lại cho mấy ông buôn chứng bán cổ. Khối ông khôn ngoan trên sàn vẫn kiếm được tiền, nhưng mấy ai để ý xem cổ tức hàng năm là bao nhiêu, vì vừa mua xong thấy tăng giá quất liền. Cho nên dân buôn chứng bán cổ chỉ có lãi xuất trên vốn không có dòng trước ổn định như những nhà đầu tư thực sự. Tệ nhất là cái giới truyền thông, và mấy thèng viết sách vớ vẩn cứ luôn mồm nói rằng mấy tay buôn thúng bán mẹt trên sàn là nhà đầu tư, cho nên cứ tưởng mình oai, đẳng cấp rồi đến lúc ra đê như trận suy thoái vừa rồi.

3. Thu nhập thụ động từ các hệ thống kinh doanh. Thôi, mỏi quá rồi. Tối post tiếp vậy

tất cả những điều tui vừa trình bày ở trên, trả toàn là những tư duy của những người giàu có thực sự, tui chỉ viết lại theo giọng lưỡi của mình, nếu có động chạm tới ai vui lòng thông cảm. Có trách thì trách mấy ông giàu có nói hay quá mà làm cũng chuẩn.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác