Cale

chuỗi nhân quả là không cùng không tận,ko có khởi đầu và không có kết thúc.nói A là nhân,B là quả của nhau thì chỉ đúng trong trả cảnh cụ thể thôi,trong trả cảnh khác nó có thể là điều ngược lạ mới đúng(A là quả,B là nhân).do đó không thể khẳng định gà có trước hay trứng có trước trong tất cả hoàn cảnh được.

Meldryk

cái này hình như hồi xưa học Giáo dục công dân, chủ nghĩa duy tâm duỵ vật gì đấy, cô tớ cũng đưa ra câu đó thảo luận tranh cãi cả buổi. Cuối cùng ra 2 trường phái, theo chủ nghĩa duy vật là quả trứng có trước, còn theo chủ nghĩa duy tâm là con gà có trước, không biết mình nhớ đúng ko, mà lớn loại như vật chất và ý thức cái nào có trước cái nào có sau, cái nào quyết định cái nào, triết học đấy, học lâu quá tớ trả hết rồi

Jorel

Đây là 1 loại câu hỏi thuộc triết học, mục đích là cho thấy sự giới hạn của suy luận logic, vì trong câu hỏi trên bất thể trả lời kiểu này hay kiểu kia được. Có lẽ người đặt ra câu hỏi trên muốn những người được hỏi nhận thấy sự không nghĩa của những loại tư duy lý luận mà bất gắn liền với thực tế, để từ đó khiến họ từ bỏ những lý luận triết học siêu hình, bất tưởng, để anchorage về giải quyết những điều thực tế hơn, cần thiết hơn cho cuộc sống. Hy vọng giải đáp này đáp ứng phần nào những thắc mắc của bạn.

haido989

Trích:

Nguyên văn bởi đinhthaibinh

Thầy giáo tớ hỏi con gà có trước hay quả trứng có trước? Con gà đẻ ra quả trứng nhưng quả trứng lại nở ra con gà? Cái nào có trước đây?

Chúng ta nên đặt câu hỏi này vào tùng tình huống. nếu xét con gà thì quả trứng có trước, còn nếu xét quả trứng thì con gà có trước. quan điểm lịch sử - thời (gian) gian và trả cảnh. tớ nghĩ thế. Ok?

Khởi nguyên của sự sống bắt nguồn từ biển cả, từ những hạt Kovaxexva để từ đó hình thành nên vạn vật Quá trình tiến hóa, chọn lọc tự nhiên sẽ làm ra (tạo) ra nhiều loài khác nhau trong đó có con gà của chúng ta. Con gà đẻ ra quả trứng. các bạn nghĩ sao?

Basilio

Trích:

Nguyên văn bởi đinhthaibinh

Khởi nguyên của sự sống bắt nguồn từ biển cả, từ những hạt Kovaxexva để từ đó hình thành nên vạn vật Quá trình tiến hóa, chọn lọc tự nhiên sẽ làm ra (tạo) ra nhiều loài khác nhau trong đó có con gà của chúng ta. Con gà đẻ ra quả trứng. các bạn nghĩ sao?

nhỡ từ những hạt Kovaxexva ... trải qua nhiều quá trình...để từ đó hình thành nên quả trứng trước rồi nở ra con gà thì sao bạn? cái này tuỳ quan điểm của mỗi người, theo duy tâm hay duy vật thôi, tranh luận vấn đề này sẽ mãi không bao giờ kết thúc, lớp mình hồi xưa vừa từng như thế

Nisien

vậy có chắc là ngày xưa con gà đẻ ra trứng không...Hay củng đẻ ra con....mà sau này mới thay đổi

Erkerd

nếu xét con gà từ đâu mà có thì quả trứng có trước, còn nếu xét quả trứng từ đâu mà có thì con gà co trước. cũng như chọn vật làm mốc trong vật lý áy mà. tôt nhất những cái lý luận nè toán học hóa cho nhanh, bất thì đau đầu lắm.

Brocleah

theo mình nghĩ thì cái con người biết chỉ là một giọt nước còn cái con người chua biết là cả môt lớn dương và câu hỏi ấy nằm trong lớn dương mênh mông và bao la ấy hi

Egerton

Trích:

nếu xét con gà từ đâu mà có thì quả trứng có trước, còn nếu xét quả trứng từ đâu mà có thì con gà co trước. cũng như chọn vật làm mốc trong vật lý áy mà. tôt nhất những cái lý luận nè toán học hóa cho nhanh, bất thì đau đầu lắm.

cái toán học hóa của bạn hay quá.nhưng cần xem lại.làm sao lại có thể chọn mốc thế được vậy bạn?giả sử bạn chọn con gà làm mốc tức là bạn vừa chọn con gà có sau rồi còn gì nữa mà chứng minh.tức là điều bạn giả sử chính là điều cần chứng minh.theo ngôn ngữ toán học thì quá không nghĩa!

Oidhche

Trích:

Nguyên văn bởi nhancachthu2

chuỗi nhân quả là không cùng không tận,ko có khởi đầu và không có kết thúc.nói A là nhân,B là quả của nhau thì chỉ đúng trong trả cảnh cụ thể thôi,trong trả cảnh khác nó có thể là điều ngược lạ mới đúng(A là quả,B là nhân).do đó không thể khẳng định gà có trước hay trứng có trước trong tất cả hoàn cảnh được.

chuẩn không cần chỉnh nữa nè!
thực ra, câu hỏi con gà có trước hay quả trứng có trước, hay phụ nữ có truớc hay đàn ông có trước,...
tất cả đều thuộc vào cặp phạm trù cơ bản of triết học nguyên nhân và kết quả. và nó là một vòng tròn, không có bắt đầu và không có kết thúc

suzuki_vn

Trích:

Nguyên văn bởi baccuong

bạn ơi cho minh hỏi vay trẻ em có trươc hay người lớn có trước vậy :(

Thế bạn có trước hay bố bạn có trước !!!

Brantley

Trích:

Nguyên văn bởi baccuong

bạn ơi cho minh hỏi vay trẻ em có trươc hay người lớn có trước vậy :(

Hình như thượng Đế làm ra (tạo) ra người lớn Trước Bạn ạ (Adam & Eva)

Brad

Trích:

Nguyên văn bởi thegioi090

Thế bạn có trước hay bố bạn có trước !!!

Hay lắm...nhưng hơi..........

Yong

Trứng có trước vì trước khi tiến hóa thành loài gà loài gì đó cũng phải đẻ trứng

damchet

thegioi 090,nếu mình hỏi bạn :bạn năm 6 tuổi(trẻ con) có trước hay bạn năm 46 tuổi (người lớn) có trước thì thế nào.(theo mình hiểu ý ban là người lớn có trước đúng ko).mình không có ý gì đâu.cùng thảo luận thôi.hi

MacNeill

Vậy cái rốn con gà nằm ở đâu nè? Nếu bạn nói được mình sẽ giải thích con gà có trước hay quả trứng có trước. Akkakaakaakka

Kilydd

Theo mình nếu xét về mặt sinh học thì quả trứng sẽ có trước. Vì loài chim trước khi được tién hóa trả toàn thì nó vừa đẻ trứng rồi.
Còn theo như lời nói của ai đó(...) thì m cũng bất biết!

Các chủ đề có liên quan khác