caokeu

Hiện nay, giá ổ đĩa USB đã trở nên khá rẻ, và nhiều người đã có thể sắm những USB dung lượng lên đến 4 - 8 GB để thực hiện những công việc nặng nề như chép và cài đặt multiboot Windows XP SP3 và Windows 7, hay tạo ổ đĩa boot máy với Hiren’s boot 10.4...

Việc cài nhiều hệ điều hành, kể cả với hệ điều hành mới nhất Windows 7, đã trở nên dễ dàng rất nhiều bằng cách sử dụng WinsetupfromUSB 0.23, một công cụ hỗ trợ cài đặt multiboot từ USB mới xuất hiện.

Giải nén file tải về để cài đặt. Sau khi cài đặt hoàn tất, khởi động chương trình và thực hiện lần lượt các bước như sau:

1. Cắm USB (có dung lượng 8 GB) vào cổng và đặt tên cho ổ đĩa này. Nếu chỉ cài Windows XP SP3 và Hiren’s boot 10.4, USB chỉ cần dung lượng 2 GB là đủ.

2. Ở dòng đầu tiên, bạn bấm Browse và tìm đến ổ CD-ROM (có đĩa CD Windows XP SP3 SATA) hay nơi lưu bộ cài đặt này trong ổ cứng. Lưu ý: nên dùng đĩa CD Windows XP SP3 SATA hầu hết vì các máy laptop và PC xài hiện nay đều sử dụng chuẩn SATA, nếu dùng đĩa CD Windows XP SP2 cũ, sau này HĐH sẽ không nhận ra ổ cứng, hay xuất hiện “màn hình xanh chết chóc”.

3. Ở dòng thứ 2, bấm nút Refresh để chương trình nhận ra ổ đĩa USB. Nên tránh gắn nhiều USB cùng một lúc để khỏi format nhầm.

4. Dòng 4, chọn Removable hay Fixed USB. Ở nút bên phải dòng này có lệnh Format USB disk. Bấm vào đây để format ổ đĩa USB.

5. Phía dưới dòng này, không nên đánh dấu nút kiểm Test in QEMU nếu bạn không phải là dân chuyên nghiệp.

6. Ở dòng kế, bạn có thể thêm công cụ như UBCD, Winbuilder, bấm nút ba chấm (...) để tìm nơi lưu các công cụ này.

7. Dòng kế, đánh dấu nút kiểm Vista/Win 7 setup/PE, bấm nút ba chấm (...) để chọn nơi lưu đĩa DVD setup của Windows 7, Vista, hay PE.

8. Dòng kế tiếp nữa, có thể thêm vào Hiren 10.4.iso ở nút kiểm (PartedMagic/other ISO).

9. Xong xuôi, bạn cần kiểm tra kỹ lại một lần chót rồi bấm nút GO. Thời gian thực hiện có thể từ 15 phút (nếu chỉ có Windows XP SP3) lên đến hơn 30 phút (nếu có Windows 7).

10. Khởi động lại máy. Sau khi chọn First boot bằng USB ở BIOS hay CMOS, bạn sẽ thấy một menu boot để vào thẳng Windows 7, cài đặt Windows XP SP3 hay Windows 7, và cả Hiren 10.4.

Hướng dẫn tải:
các bạn bấm vào link tải. Sau đó đợi mấy giây rồi nhìn góc bên phải, phía trên cùng,click vào để vào trang tải.

các bạn có thể tải thêm rất nhiều phần mềm hay và nhiều thứ khác nữa tại đây: .Mong các bạn luôn ủng hộ! Chúc các bạn luôn vui vẻ.

gaihn

Tuyệt hay, đúng cái em đàng tìm. hehe. Máy không có ổ đĩa khổ thiệt

phuc97

cho mình hỏi cài tới bước 10 là xong việc cài win. hay còn bước nào nữa không. nếu còn xin bạn chỉ mình luôn đi. mình không biết gì về việc cài windows cả

tctuvan

Cai do la cac buoc khoi dau. sau do moi la bat dau cai windows that su.
kha la lau nhung cung don gian. tu mo mam se bt

[ Post bai thong qua Mobile ]

phuc97

có thể chỉ cho mình luôn các bước còn lại ko. vì mình không biết cài win

Các chủ đề có liên quan khác