tctuvan

:write: Bài mẫu cho các bạn học sinh

Bài làm 1

Nói Cô giáo Hiền ở thị trấn Nghèn thì có lẽ ai cũng biết. Cô là giáo viên chủ nhiệm lớp 5 A, là giáo viên dạy giỏi của trường.

Cô có vóc người nhỏ nhắn, nước da hồng hào, mái tóc đen bóng như gồ mun lúc nào cũng óng đẹp. Đôi mắt cô hiền như lá lúa, long lanh như sương mai. Nét mặt cô lúc nào cũng tươi cười, vui vẻ. Cô yêu quý, chăm sóc học sinh như con em của cô vậy. Sớm sớm trước khi vào học, cô thường đến sớm khoảng 15 phút đế xem lại bài vở của các bạn yếu, chỉ dẫn cho các bạn những lỗi sai. Giờ lên lóp, cô giảng bài thật hay. Giọng cô thanh thanh dịu dàng êm ấm, đầy yêu thương, đặc biệt là lúc cô đọc thơ hay kể chuyện, qua lời kể của cô, chúng em được trở về cái quá khứ
Ngày xửa ngày xưa
có cô Tấm, có chàng Thạch Sanh. Cô dắt chúng em bước vào tương lai với những chuyến bay vào vũ trụ hay đi sâu xuống đáy biến khơi thăm dò những tài nguyên quý cho đất nước. Cô còn đưa chúng em đến khắp các miền của Tổ quốc, thậm chí đến vói nhiều nước khác nhau trên thế giói mà lần đầu tiên chúng em được nghe tên. Rồi cô kể chuyện về gương những người tốt việc tốt. Cô khuyên chúng em hãy coi đó là những mẫu người rất đáng học tập và noi theo. Giò' kể chuyện nào lóp em cũng tròn xoe mắt chăm chú theo dõi từng cử chỉ, từng nét mặt, từng lòi kể của cô. Phần vì nội dung câu chuyện khá lí thú, phần vì giọng cô có cái gì đó có sức lôi cuốn thật đặc biệt.

Trong giờ học cô yêu cầu chúng tui hết sức trật tự, tập trung để việc học tập kết quả cao. Nhưng những giò' ra chơi, cô lại muốn chúng tui phải ra chơi hết, không một bạn nào ngồi trong lóp. Giờ chơi thì phải chơi cho ra trò. Phải đi lại, phải chạy nhảy cho đỡ căng thắng, mệt mỏi. Những lúc ấy, cô thường đứng ở sân nhìn chúng em vui đùa. Cô luôn nở nụ cười chia vui với các bạn. Có những lúc lại thấy cô vỗ tay tán thưởng hay động viên một tốp chơi nào đó. Nhũng hành động và cử chỉ ấy của cô đã làm cho chúng em thêm gần gũi và yêu quý cô hon.

Cô giáo Hiền đúng là người mẹ thứ hai của em ở trường. Mai này khôn lớn, dù đi đâu, em vẫn khó có thể quên được mái trường thân yêu, quên được cô giáo Hiền của em.

Bài làm 2

Ở trường, người mà em yêu quý nhất, nhớ nhất là cô Thu Hương, một giáo viên dạy giỏi rất tận tụy. Ngày ấy, chúng em bước vào lóp 1 với bao bỡ ngỡ. Thế nhung, mới gặp cô hôm nhà trường tập trung học sinh khối lóp 1, em, đã thích được học lóp cô rồi.

Thời gian trôi qua, em vẫn nhớ mãi gương mặt hiền hòa và giọng Huế dịu dàng của cô.

Cô có đôi mắt đen nâu luôn ánh lên vẻ dịu dàng. Khuôn mặt trái xoan và làn da trắng mịn. sống mũi cao, môi hình trái tim không tô son hồng mà vẫn đỏ. Khi cô cười, một lúm đồng tiền hiện ra bên trái rất có duyên. Giọng nói của cô êm dịu như rót vào tai vậy. Cô đã ngoài ba mươi, đã có con, vóc người dong dỏng. Dạy ở trường nông thôn nhưng mồi buổi lên lóp cô đều mặc áo dài. Quanh năm, chỉ hai chiếc thay đối nhưng bao giờ cũng sạch sẽ, cũng phang phiu. Đôi bàn tay rám nắng, nổi chai của cô như nói rõ ngoài công việc dạy học, cô còn phải tần tảo kiếm sống để nuôi con.

Đám học sinh chúng em được cô chăm chút, nâng niu chỉ dẫn từng li từng tí[sub]ế[/sub] Buổi trưa, trước khi vào học, cô lên lóp giúp tổ trục nhật lau chỗ bảng cao, chỉ cách quét lóp sao cho đừng bụi[sub]Ể[/sub].. Cô dạy chúng em cách xếp hàng ngay ngắn, di chuyển không lê dép lẹt xẹt... Giờ học, giọng cô rành rọt dạy chúng em đánh vần, làm tính. Các bạn, Thanh Son, Hùng
mập,
Huy
nhí
còn nói ngọng, phát âm sai, cô nhẹ nhàng và kiên nhẫn luyện tập cho cả ba bạn vào giờ choi hay vài phút trước khi tan học. Bạn nào chữ xấu, cẩu thả, cô cầm tay giúp nắn nót từng nét một[sub]ề[/sub] Còn em cầm viết tay trái, dù cô đã tập cho em gần hai tháng, nhưng em vẫn viết không kịp và đẹp bằng bạn bè. Em còn nhớ, trong một giò’ tập viết, khi cô quay lên bảng em vội vàng chuyển sang tay trái. Cuối giờ thấy em được điểm 10 và được cô khen, bạn Huy
nhí
đã
méc
cô chuyện ấy, cô không rầy, không trừ điểm nhưng chỉ với cái nhíu mày tỏ vẻ không hài lòng và ánh mắt nghiêm khắc, em đã thấy ân hận vô cùng.
Nét chữ là nết người,
cô thường nhắc câu đó và chúng em luôn nhớ như in.

Cô thương yêu chúng em nhưng cũng rất nghiêm khắc. Điều mà tụi em đứa nào cũng thích là cô không thiên vị ai khi cho điểm cũng như không khen chê và giảng bài rất cuốn hút. Lòi dạy cô giảng ngắn gọn, dễ hiểu, dễ nhớ và nhớ lâu nữa. Cô dạy chúng em rất tận tình. Mới hon một học kì mà cả lóp đều phát âm đúng đọc trôi chảy và làm tính cộng trà ro ro. Các thầy cô vào dự giờ đều khen lóp em học giỏi nhất khối 1.

Vói sự dạy dỗ của cô, chúng em luôn là nhũng đứa tròn nhỏ chăm chỉ và ngoan ngoãn. Chúng em thương cô nhiều lắm. Có lần cô bệnh, nghỉ dạy hon tuần lễ. Lóp thiếu cô như bầy gà con bị xa mẹ. Cô giáo dạy thay cũng hiền nhưng biết tấm lòng quý trọng mà chúng em muốn dành riêng cho cô.

Chúng em không còn được học cô đã hon 3 năm nay. Thế nhưng, ở trường, có chuyện gì vui, chúng em vẫn tìm tới kế cho cô nghe. Và năm nào cũng vậy, vào ngày 20-11 và ngày giáp Tet, chúng em đều tới thăm cô với bó hoa hồng trắng thật to.

(Dần theo Đặng Mạnh Thường)

Bài làm 3

Kia rồi! Cô giáo đến rồi. Chúng em không ai bảo ai đứng cả dậy chào cô giáo.

Hôm nay, cô mặc chiếc áo dài màu xanh da trời, có thêu một cành hoa trắng nho nhỏ trên tà áo. Tóc cô chấm vai, buông tự nhiên.

Trông cô duyên dáng hơn bao giờ hết. Cô dịu dàng nói:
Các em chuẩn bị vở tập làm văn cho cô nhẻ!
Rồi cô viết đề lên bảng:

Thời thơ ấu của mỗi người thường gắn bó với những kỉ niệm về một ngồi nhả, một góc pho, một mảnh vườn, một con sông, con suối, một cánh đồng, một khu rừng
...

Em hãy viết bài văn miêu tả lại một trong những kỉ niệm đó.

Cô cho chúng em đọc to đề bài và phân tích yêu cầu của đề. Bạn Trang tính nhút nhát, hôm nay cũng xung phong phân tích đề. Cô gạch chân nhũng từ quan trọng trong đề bài để chúng em chú ý. Nhìn bàn tay gầy của cô, em càng thương cô hơn. Cô giúp chúng em nhận ra trọng tâm của đề bài. Cô giảng thật kĩ. Giọng cô thật dịu dàng, ấm áp... Đôi bàn tay cô đánh nhịp theo bài giảng:

- Đe bài không bảo các em tả ngôi nhà, góc phố... mà yêu cầu tả nhũng kỉ niệm về ngôi nhà, góc phố... đương nhiên các em phải tả ngôi nhà, góc phố.. [sub]ệ[/sub] nhưng nhũng chi tiết nêu lên đó chỉ để nói lên kỉ niệm của em đối với ngôi nhà đó... Cái chính là tình cảm của các em...

Đôi mắt cô đen lay láy, nhìn chúng em chan chứa yêu thương. Bạn Đào giơ tay cô xin nói rõ hon về sự khác nhau giữa ngôi nhà và tả tình cảm đối với ngôi nhà. Cô đưa thêm ví dụ giúp chúng em hiểu rõ hon ý cô.

Cô hướng dẫn chúng em làm dàn ý chi tiết cho bài viết. Chỉ sau lúc đó cô mới cho chúng em viết thành bài văn[sub]ệ[/sub]

Nắng lên cao, rọi vào lóp làm phòng học sáng lên. Cô vẫn bước thong thả đi đến bên từng bạn chỉ cho chúng em những chỗ cần thêm bót, thay đối trong bài làm. Lưng áo cô có một đôi chỗ thấm ưót, nhưng cô vẫn không hay biết. Cô vẫn dịu dàng gợi ý cho chúng em nêu cảm nghĩ ở phần kết bài...

Trong em bỗng vang lên câu hát quen thuộc:
Mẹ của em ở trường là cô giáo mến thương...

(Dần theo Vũ Khắc Tuân)

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
Y Em hãy tả lại một người công nhân xây dựng đang làm việc trên công trường. Văn học thiếu nhi 0
B Có một lần nào đó em đã nhìn thấy một em bé đi bán vé số dạo. Em hãy tả lại người bán vé số ấy. Văn học thiếu nhi 0
C Hàng ngày em vẫn qua con sông nhỏ để tới trường. Em hãy miêu tả lại con sông đó. Văn học thiếu nhi 0
R Em hãy viết một bài văn tả lại một cảnh đẹp của quê hương mà em thích nhất. Văn học thiếu nhi 0
B  Em hãy tả lại quang cảnh của một phiên chợ ngày Tết Nguyên đán ở quê em Văn học thiếu nhi 0
D Nơi em ở có một ngôi chùa cổ hay nhà bảo tàng, công viên hoặc một thắng cảnh nào đó. Em hãy tả lại c Văn học thiếu nhi 0
F Em hãy tả lại hình dáng và công việc của một chị công nhân vệ sinh đường phố và nói lên những cảm ng Văn học thiếu nhi 0
Y Có hai em bé đang nhảy dây trên sân trường, trong giờ ra chơi trông thật đáng yêu. Em hãy tả lại hìn Văn học thiếu nhi 0
H Em hãy tả lại cái bàn mà em thường ngồi học ở nhà hay ở trường cho các bạn cùng nghe. Văn học thiếu nhi 0
R Ở gia đình em (hay bạn em) hoặc ở lớp, ở trường có treo một tấm bản đồ Việt Nam, em hãy tả lại tấm b Văn học thiếu nhi 0

Các chủ đề có liên quan khác