onelove_scupid

Mình đi Bali vào tháng 11 năm ngoái, may mắn tháng này không phải tháng lễ hội, mùa du lịch của nó nên giá tour khá rẻ. AX mình mua tour ở Jakarta luôn, đi từ Jakarta qua Depasar(Bali), chi phí vé mbay, ks, ăn uống, đi lại, hdv người bản địa tính trong giá tour luôn. Đi tour ở đây vui lắm, không phải mấy chục người đi như bên mình đâu, nếu bạn đi 2 người thì sẽ có tour riêng cho bạn, không phải nhập chung với những du khách khác, rất tự do, không mất time chờ đợi ai cả.
Ăn uống theo tour thì khá ngon, lúc nào cũng có canh bún với khoai tây cà rốt :Laughing: còn ăn tự do bên ngoài khá mắc, mặn và cay cực kỳ, mình chả ăn được gì cả Kinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ?rooling:.
Buổi tối đi bộ dọc các khu phố của nó tuyệt vời, khách du lịch đông nghẹt... mình thích nhất là đi qua chỗ Disco du khách bị đánh bom, xúc động lắm...
để mình tìm lại các địa điểm du lịch chỗ nào nên đi rồi cho bạn hay, vì toàn là tiếng Bahasa Indonexia nên mình chả nhớ :Laughing:. Bali đúng là thiên đường hạ giới :Angel:

tinhtu_ghita

Mình thì đi Bali lâu lâu rồi, vì làm cho cty của Indonesia . Bây giờ chắc Bali cũng thay đổi nhiều rồi . Mình thấy có mấy cái hay ở Bali nên chia sẻ với các mẹ sắp đi:

- Nếu các mẹ đi từ Jakarta thì nen mua tour trọn gói , vì ở Bali có rất nhiều chỗ để đi chơi , cả lên rừng cả xuống biển. đi xe của tour rẻ hơn rất nhiều . Còn không qua Jakarta thì mình nghĩ ở Sing cũng sẽ có tour qua Bali.
- Các mẹ đừng ở mấy cái hotel sang trọng, tốn tiền và không thích thú bằng ở hotel theo kiểu Bali, nhà 2 tầng, có khuôn viên vườn, bể chơi đậm chất Bali, thích lắm chứ mấy cái KS 5 sao thì cũng khác gì KS 5 sao ở VN. Mình hồi trước ở ngay chỗ Kuta beach , đông vui lắm.
- Ở Bali các mẹ nên đên mấy khu vực sau : Đền gì mình quên tên rồi nhưng hỏi thì ai cũng biết vì ở sát biển , đẹp và cổ kính lắm. Đi ra biển thì nhớ mua vé lên tàu ra xa xa 1 chút xem cá heo nhảy, ở gần thì có tàu xem cá ở rạn san hô , đẹp tuyệt vời( cái đáy thuyền bằng kính). hay ra đảo xem động vật biển . Các trò chơi ngoài biển thì nhiều vô kể , chỉ sợ không có tiền chơi thôi. Lên núi thì có mấy làng nghề truyền thống , mình mua được mấy đồ trang sức bạc gần như nguyên chất lạ và đẹp. Có cả sp chăn gối làm thủ công, hoạ tiết Batic cũng đẹp lắm nhưng mình không mua vì sợ không mang về VN được vì nặng , thấy dân Indo đi cùng đoàn mua nhiều lắm.
- Dân Bali rất dễ chịu, đường phố cũng sạch đẹp khác hẳn Jakarta. Thấy các mẹ đi mình cũng thấy thèm . Tuy nhiên ở Indo còn nhiều chỗ khác nữa đáng đi hơn, Bali dù sao cũng thành TP du lịch rồi ( mấy thằng làm cùng bảo mình thế).

Mà các mẹ chọn Bali mình thấy được đó chứ cứ đi mãi Thailand hay Singapore thì chán chết. Mình đang mơ đi Nga , Philipine hay Cambodia không biết bao giờ thực hiện được

Chúc các mẹ đi chơi vui vẻ , về nhớ cho mọi người xem ảnh với nhé .

eya_ox_cuaem9x

Nói chung là đi tự túc thì bạn xác định tốn kém hơn mua tour nhiều nhé.
Về vé máy bay thì bạn có thể đặt qua Air Asia, transit 1 lần ở Bangkok hay 1 lần ở KL, do bạn chọn thôi. Điểm đến Bali trên web đặt vé là DENPASAR
hay bạn có thể chọn bay với Sing Air nếu tài chính rủng rỉnh hơn, cũng transit 1 lần ở sing.
Bạn có thể book vé máy bay trên internet

Về ksạn, bạn cũng book qua net thôi. Tuy nhiên kinh no là bạn nên xem nhiều website book ksạn, với mỗi website thì có 1 giá offer cho 1 ksạn khác nhau. Agoda không rẻ nhất đâu. Bạn cứ search google 1 vài web khác nhau và dành time để tìm tòi. Bạn sẽ book dc ks rẻ.
Kinh no của mình là ở Bali ksạn rẻ lắm bạn ạ. Bạn có thể chọn ở ksạn 4* hay 5* cho sướng.
Ngoài ra nên chọn ksạn ở khu KUTA - LEGIAN, đây là khu trung tâm của Bali, các hoạt động vui chơi, hỗ trợ cho người nc ngòai du lịch đều thuận tiện hơn.
Bạn nên chọn ksạn ngay cạnh bờ biển. Cái này bạn chịu khó coi bản đồ khách sạn nhé. Nếu bạn vẫn kiên định đi tự túc thì lúc nào có time mình sẽ post danh sách 1 số ksạn hợp lý mà mình biết ở Bali

Về ăn uống: khẩu vị của người indo có vẻ không hợp VN đâu. Nhưng đồ ăn rất sẵn. Ngòai ra các nhân viên ksạn, người dân bali cực kỳ mến khách, bạn có thể hỏi anyone. Ở bali cũng có đủ các món quốc tế: Nhật, Ý, Pháp.

Đổi tiền thì nhiều nơi vô cùng. Trên đường bạn sẽ thấy cac quay doi tien nho ven duong. Noi chung là cũng đáng tin cả. Ban nên đi tham khảo 1 số quầy đổi tiền trc khi đổi, vì kinh no cùa mình là càng đi thì càng tìm thấy quầy đổi tiền với tỉ giá cao... và bạn cũng nên chọn chỗ nào sáng sủa mà đổi tiền. Đừng chui vào quầy đổi tiền nào kín cổng cao tường quá.

Về chỗ ăn chơi ở bali thì mình thấy rất tuyệt. Mình chắc sẽ phải đến bali 1 vài lần nữa. Bạn nên đi thăm núi lửa, đi thăm thác nước, nên đi thăm ngôi chùa lâu nhất bali. Bali là 1 hòn đảo nhiều cây xanh và trong lành. Ngoài ra bạn nên tham gia các package du lịch sinh thái, mạo hiểm: ví dụ như surfing - cái này nhất định nên đi, hay đu dây,... bạn sẽ có tư vấn về mấy cái này ở khắp mọi nơi.
Ngoài ra bạn có thể đăng kí đi sunset cruise, ngắm hoàng hôn trên vịnh, đi ra bãi biển rambada ( không nhớ tên lắm - sẽ check lại sau) ăn hải sản haợc đi công viên khỉ.

Chúc bạn đi chơi vui vẻ.

luna_cute90

Mình vừa đi Bali về, cực kỳ mê Bali và có một số kinh nghiệm như thế này. Bạn định đưa cả gia đình (người già và em bé) đi Bali thì hoàn toàn có thể đi tự túc được, không cần thiết phải mua tour, vì dịch vụ ở Bali sẵn và tiện lợi vô cùng (bảo sao cả thế giới gọi nó là thiên đường du lịch). Bạn có thể đặt vé giá rẻ của AirAsia (qua BKK hay KL – Malay), Tiger Airways (qua Sing) hay Singapore Airlines (cũng transit ở Sing khoảng 1 tiếng thôi). Mình đi của SQ vì đúng đợt có vé khuyến mãi. Về chuyện phòng phành, bạn lên mấy trang book phòng như Asia Room hay Agoda search khách sạn trước, tìm ks ở khu Kuta hay Jimbaran Bay là gần trung tâm nhất và nhiều dịch vụ. Mình hồi trước tìm ks theo cách search các ks mới và sắp khai trương ở Bali, thường hay có khuyến mãi nhân dịp khai trương. Kết quả là mình tìm được Holiday Inn Resort 4 sao, mà giá phòng có hơn $100 chút xíu thôi. Sau đó mình có thẻ thành viên của InterContinental nên được upgrade lên InterContinental Bali Resort 5 sao (kiểu như công ty mẹ của Holiday Inn) giá vẫn same same mà dịch vụ thì phải nói là tuyệt vời.

Về chuyện đi lại thăm quan ở Bali, đảo Bali cũng khá rộng, nên họ có nhiều tour đi trong ngày đi thăm quan các điểm nổi tiếng trên đảo. Bạn có thể mua tour theo ngày như thế (có xe riêng, guide riêng). Mình thì thuê riêng một xe (Innova 7 chỗ, có lái xe + guide) mà chỉ có $35 - $40 ngày. Họ sẽ đưa mình đi chơi khắp nơi luôn. Đi cả gia đình thì thuê xe kiểu thế rất tiện lợi và rẻ. Những dịch vụ thuê xe thế này bạn có thể tìm thấy ở các tour desk dọc đường ở khu Kuta. Đi thuê xe và chọn lịch trình thì bạn nên chọn đi thăm quan núi lửa, thăm khu làng nghề Ubud (các đồ truyền thống như đồ gỗ, mặt nạ thổ dân, đồ bạc... có thể mua về làm quà lưu niệm), đi thác nước, và đặc biệt là đi thăm đền Tanah Lot – khu đền nằm trên một tảng đá chòi ra ngoài biển, chỉ khi đi buổi sáng sớm bạn mới có thể đi vào đền, còn từ trưa thì thủy triều sẽ lên, sóng rất to bạn không thể vào tận trong đền được, chỉ đứng từ xa để ngắm và chụp ảnh, nhưng rất đẹp đấy, không thể bỏ qua. Đi chơi cả ngày về rồi thì buổi tối về khu Vịnh Jimbaran để ăn hải sản ở bờ biển và ngắm mặt trời lặn nhé hihi, đẹp và lãng mạn lắm.

Về đồ ăn thì thực sự là đồ ăn ở Bali rất khó ăn, kể cả đồ hải sản họ cũng chế biến theo gia vị của địa phương nên mình không ăn được. Bạn đi có em bé và người già thì nên chuẩn bị thêm các đồ ăn sẵn.

An ninh thì mình không thấy có vấn đề gì cả. Người dân Bali chủ yếu là theo đạo Hindu nên rất hiền lành và mến khách, đi đâu họ cũng giúp đỡ mình nhiệt tình.

Biển ở Bali khá đẹp, nhưng sóng rất to, chỉ phù hợp với những bạn khoai Tây thích lướt sóng, chứ bơi thì chắc không được. Bạn nên chọn khách sạn nào ở sát bờ biển, thì có bãi biển riêng, sạch đẹp, chứ bãi biển public ở khu Kuta thì cát đen xì không khác gì Sầm Sơn nhà mình cả.

Vài kinh nghiệm mình chia sẻ như thế. Hi vọng có thêm thông tin cho bạn cân nhắc. Mình thì không chê được Bali điểm gì, nhất định sẽ phải quay lại vài lần nữa hihi.

Đi Bali thì không phải xin visa đâu chị ạ. Mình cứ mua vé đặt phòng là lên đường thôiKinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ?

@ bạn nào hỏi về chi phí đi Bali, thực ra cái này tùy thuộc vào sở thích và điều kiện của từng người thôi bạn ạ, không có chuẩn chung đâu:Smiling:, nhưng mình thử share với bạn một số chi phí cơ bản của đợt mình đi nhé:

- Vé máy bay: Singapore Airlines $550/người khứ hồi - đây là mình mua đúng đợt khuyến mãi nên đơợc giá rẻ thế, hôm vừa rồi mình check lại trên mạng vì định tháng 7 đi tiếp thì thấy giá đã trở về trên $1,000/người khứ hồi rồi. Bạn có thể đặt AirAsia hay Tiger Airways giá cả phải chăng hơn (cũng tầm $400 - $500/người hay rẻ hơn tùy thời điểm).

- Khách sạn: mình ở 5 sao mà cũng chỉ có $119/đêm thôi. Khách sạn ở Bali trung bình khoảng $70/phòng là đẹp rồi:Smiling:

- Đi lại trên đảo: Taxi rất rẻ, nếu bạn ở ngay khu Kuta thì có thể đi bộ, ở Jimbaran (cái này là vịnh, gần sân bay và gần khu Kuta, biển đẹp và ăn uống ngon) thì đi taxi vào trung tâm Kuta chơi mất khoảng 40,000 Rupiah (khoảng 70,000 VNĐ). Đi chơi xung quanh đảo thì bạn có thể thuê xe hay mua tour, trung bình khoảng $40/ngày.

- Ăn uống: Ăn uống ở Bali rất rẻ, nhưng hơi khó ăn. Nếu ăn hải sản ngon lành (một bữa bào gồm tôm hùm, hay tôm sú biển, cua, cá...cộng thêm rau riếc, nước nôi bia bọt hoa quả lung tung) mất khoảng hơn 300,000 Rupiah ($100 đổi được khoảng 1,180,000 rupiah - cũng gần như tiền Việt). Còn ăn uống bình thường chỉ khoảng trên dưới 200,000 rupiah cho 2 người thôi.

Nếu đi Bali thì đi khoảng 1 tuần là vừa, còn muốn khám phá thêm chắc phải 2 tuần mới đủKinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ?. Mình đi 5 ngày thấy ít quá, giờ đang định tháng 6 hay 7 di tiếp đây nếu rình đụoc vé rẻKinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ?

Colier

Em vừa đi Bali về đây ạ. Trước khi đi cũng lên diễn đàn đọc đi đọc lại comment của mọi người. Nhờ vậy mà em có chuyến đi không thể tuyệt vời hơn.
Em xin có đôi nhời thế này ạ:
1. Về các địa điểm đi thì em không nói lại nữa vì các chị trên này đã nói nhiều rồi.
2. Về tour guide thì em thấy Nick ổn, hiểu biết. Tiếng Anh rất tốt. Nick book bàn ăn chỗ đẹp cho khách của mình khi ăn tối ở Jimbaran. Thực đơn Nick recommend cũng rất vừa và giá cả rất hợp lí (đây là thực đơn riêng của Nick chứ mọi người nếu không chọn Nick làm tourguide thì đến Jimbaran ăn tối thường hay bị chọn đồ ăn thừa nhiều). Cái này nhỏ thôi nên cũng không có gì.
Nick rất bận nên anh ấy hay giới thiệu lại để bạn làm. BạnNick tên gì em không nhớ nữa nhưng cũng có chị trên này đề cập tới rồi. Bạn Nick cũng nice tiếng Anh khá nhưng em không ưng bằng Nick. Em cảm giác bạn Nick hơi lười và không thực sự enjoy công việc như Nick. Nếu các chị chon tourguide cho cả chuyến đi thì em recommend là nên email để thu xếp thời gian đi với Nick nhiều nhất có thể. Bạn Nick cũng ok nhưng Nick vẫn thích hơn.
3. Ăn uống ở Bali không có gì đặc biệt trừ ra Jimbaran ăn hải sản. Tuy nhiên cũng không có gì quá đặc biệt hay rẻ hay tươi gì một cách đáng nhớ cả Kinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ? Đồ ăn Bali dễ ăn thôi, em thấy không khó như nhiều chị nói.
4. Về việc thuê khách sạn. Cái này đáng nói đây.
Đêm đầu tiên và thứ 2 em ở Legian. Em book phòng trên agoda chọn White Rose Bali Hotels & Villas. Cảm nhận của em là hài lòng tuyệt đối, em sẽ recommend cái này cho bất cứ ai có ý định đi Bali. Phỉa nói thêm nữa là cũng tùy gu mỗi người. Em thì thích gần gũi thiên nhiên, cỏ cây nên thích cái này. Phải nói là em mê cái phòng em ở vô cùng. Cực kì gần gũi với thiên nhiên. Có 1 cái hồ bơi siêu mini ngay trước cửa phòng. Bên trong phòng rộng rãi rất đẹp. Ấn tượng nhất là bathroom và nhà vệ sinh, có cây cối mọc trong đó nữa. Em kể chi tiết các chị đừng cười em chứ khi đi toilet, lúc đó trời mưa, ngồi trong toilet thấy fresh vô cùng mùi cỏ cây thiên nhiên nhưng đồ dùng xung quanh thì hiện đại. Nói chung em bồ kết 100%. Chất lượng phòng em chấm 10/10. Khung cảnh xung quanh hotel em chấm 7.5/10 Em có chụp ảnh lại đây ạ.
Trước mỗi phòng là có cửa vào như này ạ,
Kinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ?
Mở của phòng ra thì dư lày

Đến Ubud em ở Tjampuhan Hotel and Spa. Trc giờ chưa bao giờ ở cái khách sạn nào nó lại to đến thế. Bên ngoài nhìn thì nhỏ nhỏ thôi nhưng đi qua khu reception thì ôi thôi như 1 cái rừng bên trong. Có suối, cây cối như 1 khu rừng. Rộng vô cùng. Phòng bên này thì không bằng chất lượng phòng ở White Rose em đã ở nhưng khung cảnh xung quanh thì hơn cái trc em ở nhiều. Chất lượng phòng em chấm 7.5/10, khung cảnh và facility trong khách sạn thì 9/10.
Nhiều chị recommend đến ở Nusa Dua nhưng em thì không ấn tượng gì. Thuê phòng khu này đắt nhất nhưng chất lượng thì thua xa 2 khách sạn trc em ở. Em không recommend khách sạn em ở vì nó quá thường mà đắt quá.
Ngoài ra em cũng có ở Kuta 1 đêm, khách sạn mới đắt méo mồm mà chất lượng cũng hết sức trung bình, đó là ks The Royal Eighteen Resort and Spa. Mức độ hài lòng là 6/10, phòng nhỏ view xấu giá đắt. Chán nhất là cái swimming pool của khách sạn nhìn qua không ai nghĩ là swimming pool, ai nhìn vào cũng nghĩ chỉ là chỗ trang trí ó nước chảy róc rách của khách sạn thôi.
Nói tóm lại đi Bali em thấy thích tuy nhiên bạn bè em đi cùng cũng nhiều người thất vọng vì Bali không phải là nơi có nhiều đồ ăn ngon, cảnh quang cũng không có gì quá đặc sắc, rất nhiều nơi giống việt Nam mình đặc biệt mạn Hà tây, Bắc Ninh Kinh nghiệm đi du lịch Bali - Indonesia ? Ubud rất yên bình dễ thương như kiều Hội An nhà mình. Em thích cái cảm giác buối sáng đi dạo khu trung tâm của Ubud, ngồi vào 1 góc uống cafe Luwak, ôi yêu lắm cái cảm giác thanh bình đó

hoanglinh_kha

Đạo diễn Phạm Hoàng Nam thuộc nhóm những người mê Bali. Gia đình anh đặt kế hoạch “Mỗi năm quay lại Bali ít nhất 1 lần”. Hội những người mê Bali có lý do của họ.

* Bali là chốn du lịch hiếm hoi nơi thiên nhiên còn giữ được vẻ tự nhiên thống nhất và trọn vẹn như từ những thế kỷ trước với những bãi biển nguyên sơ, những cánh ruộng bậc thang mê hồn, những quang cảnh hùng vĩ và ngoạn mục từ trên núi lửa, qua đồng bằng rồi trải xuống bờ biển với những vách đá dựng đứng uốn lượn quanh co…

* Bali là nơi tôn giáo Hindu được giữ gìn và phát triển thuần chất với những nghi lễ trong dân chúng tiến hành mỗi ngày cùng vô số kể đền đài lớn nhỏ. Hindu giáo được bảo tồn hoàn hảo bên trong một quốc gia Hồi giáo.

* Bali là một nguồn cảm hứng lớn cho những ai đi tìm vẻ đẹp thiên nhiên thuần chất, sự cân bằng tinh thần và đề tài sáng tạo cho giới nghệ sĩ, kiến trúc sư, hội họa, thơ ca…Kiến trúc Bali độc đáo và khi kết hợp nó với những sắp xếp của các nhà kiến trúc, phong cách nhiệt đới Bali trở nên quyến rũ và nổi tiếng khắp thế giới. Nhiều nghệ sĩ nước ngoài mua nhà để sống tại nơi đây để trốn chạy những cơn sóng ào ạt của nền văn minh vật chất. Họa sĩ Bali nổi tiếng thế giới nhờ bán được rất nhiều tranh…

* Con người Bali sùng đạo và thân thiện. Họ sống mộc mạc giữa thiên nhiên với những ngôi nhà không bao giờ cao quá ngọn dừa – nơi kết nối với thần linh –với một niềm tin giản dị và thành kính vào trời đất. Người Bali ai cũng có thể là nghê sĩ, họ rất khéo tay và tạo ra những sản phẩm độc đáo khiến du khách khó có thể bảo toàn hầu bao khi nhìn thấy chúng. Ý thức người dân rất cao trong việc bảo vệ hòn đảo khỏi những xâm thực của nền văn minh vật chất đang ngày càng đồng hóa thế giới.

* Bali là nơi nghỉ dưỡng tuyệt vời. Những resort độc đáo rất địa phương nằm giữa cánh đồng, trên đỉnh núi, trong rừng sâu hay ven bờ biển, tách hẳn khỏi xung quanh khiến du khách cảm giác như mình là Robinson nhưng lại được phục vụ rất cao cấp và lặng lẽ, lịch sự. Bali có quá nhiều cảnh đẹp để khám phá bằng xe đạp, thả bộ hay thuê xe gắn máy chạy riêng mà không hề có cảm giác mất an ninh. Chỉ có mình bạn với thiên nhiên. Những trò chơi biển rất phong phú không thua kém bất cứ điểm du lịch biển nào của thế giới…

* Bali là kho tàng các điệu múa và giai điệu nhạc cổ rất độc đáo. Ai đã từng kinh ngạc với trích đoạn điệu múa Kisak trong bộ phim Baraca nổi tiếng thì đến Bali, sự ngạc nhiên và hứng thú còn nhân lên gấp nhiều lần. Một thế giới huyền bí của mầu sắc và âm nhạc cùng với những cơ thể hòa giọng với động tác trong tiếng nhạc miệng của hàng trăm con người như một.

* Bali còn là nơi thư giãn và thưởng thức các món ăn hải sản trên bờ biển theo cách dân giã hay thử nghiệm chăm sóc cơ thể bằng những phương pháp vật lý trị liệu với nguyện liệu đặc biệt của địa phương.

Thực đơn du lịch
Nếu không muốn đến Bali nhưng vẫn muốn được sống trong không khí yên bình trên những bãi biển, trong các khu nghỉ dưỡng đẹp, bạn có thể chọn những địa điểm này.

* Mũi Né - Phan Thiết: Có khoảng 70 khu resort với đủ phong cách cho bạn chọn với giá phòng giao động từ khoảng 40 - 120 USD/đêm, có những resort đặc biệt sang trọng thì giá có thể lên tới hơn 200 - 300 USD/đêm. Từ TP.HCM đi Phan Thiết chỉ mất khoảng 4 giờ đồng hồ ngồi ô tô.

* Nha Trang: Nếu muốn ở tại nơi sang trọng, tĩnh lặng và biệt lập hoàn toàn, bạn chọn Evason Ana Mandara với giá phòng từ 290 - 550 USD/đêm hay Six Sence Ninh Vân Bay với giá từ 712 - 1628 USD/đêm. Muốn có phòng giá mềm hơn và gần những nơi vui chơi nhộn nhịp, bạn có thể chọn những Vinperl Land hay những khu nghỉ lân cận khu vực này. Có thể đến Nha Trang bằng ô tô, tàu hỏa hay máy bay.

* Phú Quốc: Bãi biển đẹp, nước trong, những khu nghỉ dưỡng biệt lập và đồ hải sản tươi ngon bậc nhất là những điểm khiến Phú Quốc trở thành điểm du lịch được ưa chuộng. Có 2 loại phương tiện đi ra Phú Quốc: tàu thủy hay máy bay. Nếu đi tàu thủy, bạn phải đi đến Rạch Giá và lên tàu cánh ngầm đi tiếp ra đảo, mất khoảng 2h đồng hồ.

* Pattaya - Thái Lan: Pattaya nổi tiếng xưa nay là đô thị nghỉ dưỡng có diện tích “chiếm cứ” bờ biển vào hàng nhất thế giới. Tại đây, bạn có thể thuê phòng với đủ mức giá và tham gia vào những trò tiêu khiển sôi động, hấp dẫn, thưởng thức các món hải sản được chế biến theo phong cách ẩm thực của Thái với giá cả phải chăng. Để đến được Pattaya, bạn phải đến Bangkok, sau đó lên xe bus hay thuê ô tô, taxi để đi từ Bangkok tới Pattaya (khoảng 160km).

An toàn ở Bali
Trước hết, hãy tránh phiền toái với việc đổi tiền bằng việc không nên tin tưởng vào người đổi tiền cho bạn, đếm tiền thật kỹ và nếu có thể, hãy đổi tiền từ Việt Nam.
Nên ở tại 1 trong 2 khu là Kuta và Ubud hay ở cả 2 khu này, mỗi nơi khoảng 2 đêm, 2 đêm đầu ở Ubud để đi lên phía Bắc Bali cho gần còn 2 đêm sau thì ở Kuta để rút ngắn đường đi về phía sân bay.
Thứ hai, hệ thống xe công cộng trên đảo Bali không thật tốt, vì thế, bạn nên lựa chọn một trong hai cách di chuyển sau đây: thuê xe máy hay thuê ôtô. Nếu thuê xe máy, bạn phải phải có bằng lái xe theo chuẩn quốc tế, tuy nhiên trong thực tế đây không phải là trở ngại đối với đa số du khách bởi có thể “du di” được. Giá thuê xe vào khoảng từ 60.000 tới 100.000 Rupiah mỗi ngày.
Nếu đi nhóm đông người, hãy thuê trọn gói một chiếc ôtô. Loại xe phổ biến phục vụ du lịch ở Bali là kiểu xe 7 chỗ gọn nhẹ. Giá thuê dao động từ 450.000 tới 500.000 Rupiah. Các lái xe sẽ kiêm luôn hướng dẫn viên du lịch cho bạn. Họ không chỉ tư vấn cho bạn những lịch trình hợp lý mà còn giúp bạn tìm khách sạn với giá cả phải chăng.
Thứ ba, Bali khá an toàn nhưng nếu đi ở vùng Kuta thì cũng nên đề phòng, hạn chế đi về khuya (nên về trước 22h). Bar, club ở khu vực này không an toàn lắm.
Thứ tư, nếu định đi vào đền thì đừng mặc quần áo hở hang. Tuy nhiên, ngay tại cửa đền có những tiệm cho thuê sarong để quấn vào người.
Và, khi đã đến Bali, bạn chớ vội tiêu hết sạch tiền Indonesia, hãy để dành ra 180.000 Rubiah để khi về thì trả phí phục vụ ở sân bay(30.000 ở sân bay Denpasar, Bali và 150.000 ở sân bay Jakatar).

Những lý do cần suy nghĩ trước khi đến Bali:
* Bali không phải là thiên đường shopping hàng hiệu
* Bali không phải nơi ăn chơi nhảy múa ồn ào hay tới bến theo cách người Việt hay làm tại Thái và Singapore.
* Bali không tiện nghi vật chất trong việc đi lại và ăn ở.
* Bali không có nhiều lựa chọn về ẩm thực.
* Bali không thích hợp với kiểu du lịch bầy đàn và những sinh hoạt ăn nhậu tập thể.
* Bali không có nhiều phương tiện đi lại công cộng, di chuyển rất lâu và xa.
* Bali không dành cho những người của thế giới vật chất.