NT_LH

vừa đọc được một cuộc "hội thảo" rất hay.

đang cắn quả táo mà nghẹn tí chết.

đọc xong đau bụng, cứ tưởng dính phải quả táo bơm thuốc sâu ngộ độc thực phẩm rồi cơ.

muốn biết rõ hơn thì xuống phần chữ kí của tui nhé! hay cực luôn. trích dẫn một chút nhé:

Hỏi ngu về thiết kế của vỏ case

tại sao các vỏ case rẻ tiền, bộ nguồn toàn được để lên trên. trong khi các vỏ case đắt trước nguồn toàn để ở dưới

Originally Posted by Judas

Ko phải rẻ trước hay đắt trước mà là đời cũ hay đời mới. Vỏ đời mới thì đều thiết kế nguồn ở dưới cả. Nguyên nhân cái nguồn là cái toả nhiệt mạnh nhất, trong khi khí nóng bao h cũng rơi xuống, khí lạnh bay lên trên. nên nếu nguồn để ở trên thì nó toả hết khí nóng xuống dưới, ảnh hưởng đến toàn bộ main và các bộ phận khác.

Sốc thực sự. Các thầy cô dạy Vật lý mà nghe bồ này phán thì chắc đến bỏ nghề mất.

Originally Posted by TanDoanh

.....mặt khác theo quy tắc vật li thì khí lạnh sẽ bay lên trên làm nguồn đặt dưới sẽ giúp case mát hơn ( dù em không bít cái khí lạnh đó đi lên bằng đường nào ) .

Ủa chứ theo bạn là khí lạnh sẽ bay xuống và khí nóng bay lên hả ???

Pro hỏi đùa hay thật vậy

Originally Posted by game_matter

Thớt này nhiều nhân tài quá, éo biết nói gì nữa

Ý bác là sao thế ?

e có 1 case P3 thời (gian) cổ lai căng mà nguồn cũng đặt dưới đây !

mà e tưởng khí nóng bay sang phải kòn khí lạnh bay sang trái chứ nhỉ !

Originally Posted by yondaimevn

Mình ngu lý lắm.... chỉ thấy mở tủ lạnh ra là thấy hơi nước kết thành vài làm khói trắng mỏng đi từ từ xuống đất.... còn khi em đun nước uống cafe thì thấy hơi nước thành làn khói đi từ từ lên trên. Và em ngu ý nghĩ thì nếu khí nóng mà đi xuống theo vài bác nói.... thì không biết kinh khí cầu nó bay theo kiểu nào nữa đây.... .... Các nguyên tử khi bị kích thích sẽ chuyển động nhanh dần, va chạm ma sát nhau mà làm ra (tạo) ra 1 E. E này chuyển hóa ra môi trường bằng nhiệt năng... làm nóng các phân tử khí xung quanh, làm ra (tạo) hiện tượng động năng nguyên tử thay đổi, chuyển động lên tầng cao làm ra (tạo) hiện tượng thăng hoa. Còn khí lạnh có động lượng rất thấp, khiến các nguyên tử chuyển động chậm lại.... mà không có động năng... lấy gì mà di chuyển ? Ở đó đòi lên trên..... Chả nói xa.... cái tủ lạnh, máy lạnh.... đều theo nguyên lý đó cả....
Làm em thắc mắc sao topic này lại thu hút nhìu người đến thế.... hóa ra là có 1 sologan bất hủ.... Vậy nói theo ý của anh là nhiệt độ môi trường càng lên cao sẽ ... càng nóng vì theo anh nói khí lạnh sẽ bay xuống và khí nóng sẽ bay lên. Có nghĩa là ở đồng bằng ... mát hơn trên sapa

các bạn không biết rồi: khí lạnh thì nó ra bên trái, khí nóng thì nó chạy bên phải... để nguồn ở dưới vì mấy cái nguồn hiệu nó nặng bỏ con bà để trên thì lâu ngày ốc vít nào đỡ cho nổi, để dưới vừa dễ lại vừa chắc chứ chuyện nhiệt thì nó thiết kế mấy cái quạt hút đẩy là xong mà...

Theo thiết kế cũ, luồng gió đi vào PSU sẽ là luồng không khí bên trong case. Mà luồng không khí này là khí nóng do nhiệt tỏa ra từ Mainboard + VGA + RAM + CPU. Như vậy không có hiệu quả cao cho chuyện làm mát PSU.

Với thiết kế mới, PSU được đặt ở dưới, lấy không khí lạnh từ mặt dưới case lên ---> làm mát tốt hơn.

Mặt khác, PSU loại xịn thường có khối lượng lớn. Việc đặt PSU bên dưới sẽ làm hạ trọng tâm của case, giúp case đứng vững hơn.

Originally Posted by toiyeunuocmy

thanks các bác, bây h thì em hiểu rồi. Không ngờ rằng case đắt trước vẫn có chất lượng hơn hẳn case rẻ tiền. Không dưng ai dễ bỏ ra đến mấy triệu để mua 1 con case.

còn rất rất nhiều nữa cơ hay lắm

đọc xong nhớ cho xin ý kiến

locla1987

Nhân tài đất Việt đấy...

---------- Bài thêm lúc 15:02 ---------- Bài trước là lúc 14:50 ----------

update thêm này:

Khinh khí cầu thì thực sự nó dùng các loại khí có trọng lượng nhẹ hơn trọng lượng không khí nên nó bay lên .Chừ thời (gian) chừ ít ai đem đốt không khí trực tiếp lắm

hongkieusa_93

tan10ckn Nhân tài đất Việt đấy...

update thêm này: Em phục bác quá

young_pu_0101

TNT.TNT Em phục bác quá nhẶt lÀm chỮ kÝ àK - nhAnh nhỈk

P/S bẠn nÀy giỎi lÝ - nhƯng tÍnh khÍ khÔng bÌnh thƯờng đÂy mÀ

Maddox

tan10ckn Nhân tài đất Việt đấy...

update thêm này:

Khinh khí cầu thì thực sự nó dùng các loại khí có trọng lượng nhẹ hơn trọng lượng không khí nên nó bay lên .Chừ thời (gian) chừ ít ai đem đốt không khí trực tiếp lắm

sao sáng nay bác bảo tui lừa đảo j cơ mà. giờ thấy hay rồi hả

Claud

Có nghĩa là ở đồng bằng ... mát hơn trên sapa

Đã ngu còn ra vẻ nguy hiểm

linkhoi_91193

trinhhongthai_vn sao sáng nay bác bảo tui lừa đảo j cơ mà. giờ thấy hay rồi hả Ấy ấy! Lúc sáng bạn post cái bài này mà dẫn link sang Voz, nghe dọa ban forever thì bạn xóa hết nội dung trong topic đó, mình mới bảo là sao không del topic luôn mà chỉ xóa như thế thì mất công người khác click vào thấy cái bài trống trơn.

Chứ tui có nói bạn lừa đảo bao giờ!

lan_135hp

lllYonglll từ 1 cái rep mà th Judas này thành Idol không chỉ có cái ông Judas này thành thần tượng của dân IT và các học sinh vừa và đang học cấp 2 đâu ạ. còn có TanDoanh, toiyeunuocmi, famtruongson1, bazokadance, ckd_aress,... đều có thể là ngôi sao, nói chung là nhiều lắm ạ. nhưng Judas và TanDoanh chắc chắn là huyền thoại số 1 quá

---------- Bài thêm lúc 23:46 ---------- Bài trước là lúc 23:37 ----------

tan10ckn Ấy ấy! Lúc sáng bạn post cái bài này mà dẫn link sang Voz, nghe dọa ban forever thì bạn xóa hết nội dung trong topic đó, mình mới bảo là sao không del topic luôn mà chỉ xóa như thế thì mất công người khác click vào thấy cái bài trống trơn.

Chứ tui có nói bạn lừa đảo bao giờ! lúc đó đang sửa nên không thấy j là phải rồi.

nhưng chưa sửa xong vừa bị mod xóa bài cảnh cáo. tưởng khai tử forever luôn sợ khiếp

Các chủ đề có liên quan khác