c0behaykh0c118

E đang học ngân hàng, nghe nói ngân hàng bh đang cơ cấu lại, nhiều ngân hàng phải đóng cửa, nghe cũng sợ lắm. sau này ra trường không biết như thế nào. các bạn có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo cho e với.

Tớ đây , hơn 3năm đi dạy , vừa chuyển sang NH xong. Chả quen biết ai cả. 5h chiều hôm đấy phải thi thì 3h chiều mới lóc cóc đi nộp hs. Kết quả: tớ còn được miễn thi nữa đấy, vào vòng phỏng vấn xong, okê . Mọi người cứ hỏi có quen biết gì ko, có mất tiền ko. Xin thưa chả mất đồng nào, cũng chả quen ai. Vào vị trí cũng ngon, lương cũng ổn. Nhưng tớ vẫn còn ôm mộng vào một cty viễn thông khác cơ .
Tớ đang học vb2 ktế ngành tài chính ngân hàng, mới chưa được 1 năm.
Nếu bạn vào NH thì có rất nhiều vị trí cho bạn, có điều thích làm teller thì cv vừa vất vả, đi sớm về muộn, tiếp xúc trực tiếp với KH và phải suốt ngày tươi cười với KH ( cái này không phải lúc nào cũng làm được, vì KH nhiều khi chậm hiểu mà lúc nào cũng như ông tướng vậy ) và quan trọng nhất là lương thấp, nhưng nếu có năng lực thực sự + chút ít quen biết thì tương lai bạn lên kiểm soát viên, trưởng phòng GD hay chi nhánh là nhanh hơn so với các phòng ban khác. Teller thì gần như không đòi hỏi trình độ lắm, khi bạn vào làm thì sẽ được đi đào tạo hết.
Còn về tín dụng, một số NH kể cả TMCP cũng đòi hỏi bạn phải có bằng chính quy NH chuyên ngành tín dụng. NHưng tớ lưu ý, mọi người trong này đều nói làm tín dụng bg không như ngày xưa. Ngày xưa KH tự tìm đến NH nhưng nay thì cán bộ TD phải đi tìm KH. Khó khăn hơn và cạnh tranh hơn, nhưng lương đầu vào là cao hơn .
Có tiếng ANh tốt là một lợi thế ( thực ra NH nước ngoài thì đòi hỏi tiếng Anh chứ NH trong nước không care khoản đó lắm, chỉ cần bạn nộp đủ cái TOIEC là được, tất nhiên là 1 số vị trí thì vẫn cần, ví dụ trợ lý Tổng chẳng hạn ), thì có rất nhiều vị trí dành cho bạn ở NH, học thêm cái bằng TCNH cũng tốt .
Ngân hàng đang tuyển rất nhiều vì càng ngày càng mở rộng đến từng địa phương, cơ hội cho bạn là không thiếu đâu.
Chúc bạn thành công

Bây giờ VN mình bùng nổ dịch vụ Ngân hàng. Đâu đâu cũng thấy Ngân hàng, thành ra nguồn nhân lực cho ngành này đang thiếu. Bằng chứng là bây giờ nhiều ngân hàng tuyển cả sinh viên thực tập, làm được việc là khi ra trường được nhận ngay. 2 năm nay lượng đăng ký vào trường Kinh tế các em ngành Tài chính-Ngân hàng tăng vọt, hỏi đứa nào cũng "học Ngân hàng" Điều kiện để được nhận vào làm việc ở ngân hàng HSBC?

Về nghiệp vụ ngân hàng cơ bản, bạn có thể mua một quyển sách về đọc, chẳng hạn như các nghiệp vụ ngân hàng thương mại. Mình chỉ biết về nghiệp vụ tín dụng thôi vì mình thi vị trí đó.
Thi nghiệp vụ: Các câu hỏi khá bao quát: kinh tế vi mô, vĩ mô, câu hỏi nghiệp vụ tín dụng, thanh toán, L/C, dạng đề thi trắc nghiệm, một số câu trả lời đúng sai và có giải thích, có khoảng 50 câu gì đó. Theo kinh nghiệm của mình cứ ôn quyển Quản trị NHTM của cô Hà, đọc lại những kiến thức cơ bản của Kinh tế vi mô và vĩ mô.
Thi Tiếng Anh: giống dạng đề thi Tiếng Anh trường mình: có đọc hiểu, chọn từ, trả lời câu hỏi và đặc biệt có phần dich Việt sang Anh, Anh sang Việt có liên quan đến tiếng Anh ngân hàng. các bạn có thể mượn sách tiếng Anh của các bạn của Học viện Ngân hàng, sách đó toàn các từ về ngân hàng thôi, bạn đọc để nhớ các từ chuyên ngành.
Thi Tin học: trắc nghiệm từ Word, Excel, máy tính... mình thấy họ hỏi đủ cả nhưng rất cơ bản. Họ rất hay hỏi những phím nóng, nhưng cái thao tác rất đơn giản mà mình làm nhiều nhưng lúc hỏi thì chẳng nhớ ra.
Khi bạn đỗ vòng 1 thì sẽ vào vòng 2 phỏng vấn: các cô chú sẽ hỏi các câu hỏi về hiểu biết xã hội, bạn bốc thăm và trả lời 1 câu hỏi IQ. Kinh nghiệm của mình là phải thật tự tin (nhưng đừng quá tự kiêu nhé). Các cô chú sẽ trò chuyện với bạn như những người bạn cho nên cứ thoải mái. Một số bạn còn được yêu cầu thể hiện năng khiếu. Bạn nào hát hay thì chuẩn bị sẵn một bài nhé.
Đây là những gì mình biết cách đây 2 năm. Năm ngoái thi cũng tương tự thôi. Chúc các bạn thi thật tốt và trở thành đồng nghiệp của mình.. Mình đnag làm ở BIDV

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
K Nghiên cứu các điều kiện tối ưu cho quá trình sấy vi khuẩn Lactobacillus Acidophillus DH để thu được Kiến trúc, xây dựng 0
P Các điều kiện cần thiết để thực thi chính sách kinh tế xã hội thành công Kiến trúc, xây dựng 0
W Nhà nước cần tạo điều kiện gì để giúp cho doanh nghiệp Việt Nam tăng khẩ năng cạnh tranh trong quá t Công nghệ thông tin 0
M Hoàn thiện một số điều kiện cơ bản để đa dạng hóa và nâng cao chất lượng sản phẩm du lịch Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
Z Điều kiện để thành lập thị trường chứng khoán tại Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
Q Điều kiện cần và đủ để chuyển sang chế độ điều hành chính sách lãi suất mới - Lãi suất cơ bản Luận văn Kinh tế 0
P Thực trạng và những điều kiện để phát triển thị trường chứng khoán ở Việt Nam Luận văn Kinh tế 3
U Những lễ hội, làng nghề ở Bắc Ninh và những điều kiện để phát triển du lịch lễ hội làng nghề ở Bắc N Luận văn Kinh tế 0
D Khảo sát ảnh hưởng của điều kiện cấp khí và nhiệt độ để thu sinh khối dưới dạng bào tử của Bacillus Y dược 0
D Nghiên cứu ảnh hưởng của các điều kiện đến quá trình lên men tĩnh chủng Bacillus sử dụng để sản xuất chế phẩm xử lý môi trường nuôi tôm Công nghệ thông tin 3

Các chủ đề có liên quan khác