Erland

các bạn ơi cho em hỏi chút. Công ty em là một công ty nhỏ, chỉ có 2 người trong danh sách nhân viên công ty, dự tính cuối năm nay sẽ giải thể công ty, vậy bây giờ em bất đăng ký MST cá nhân có bị phạt không?? Thank các Bác.

Gaven

Trích: Nguyên văn bởi quynhlien các bạn ơi cho em hỏi chút. Công ty em là một công ty nhỏ, chỉ có 2 người trong danh sách nhân viên công ty, dự tính cuối năm nay sẽ giải thể công ty, vậy bây giờ em bất đăng ký MST cá nhân có bị phạt không?? Thank các Bác. chưa có văn bản nào của nhà nước qui định nếu bất đăng ký MST cá nhân thì bị phạt cả bạn ạ.

Fridolf

Nhà nước chỉ khuyến khích đăng ký MST cá nhân chứ bất bắt buộc nhưng vì quyền lợi và nghĩa vụ tốt nhất nên đăng ký.

Amos

theo mình thì Thuế không bắt buộc chỉ khuyến khích nên ĐK mst thôi , nên không bị phạt khi không đăng kí đâu bạn ah.

conginuakhongem

Không ai phạt bạn mà chỉ khuýên khích thôi vì :Nếu có MST thì được những quyền lợi nhất định như được khấu trừ gia (nhà) cảnh mỗi người 1.6triệu, các khoản làm thêm ngoài giờ...

Birkhed

Trích: Nguyên văn bởi quynhlien các bạn ơi cho em hỏi chút. Công ty em là một công ty nhỏ, chỉ có 2 người trong danh sách nhân viên công ty, dự tính cuối năm nay sẽ giải thể công ty, vậy bây giờ em bất đăng ký MST cá nhân có bị phạt không?? Thank các Bác. Trích: Nguyên văn bởi pdthanh09 chưa có văn bản nào của nhà nước qui định nếu bất đăng ký MST cá nhân thì bị phạt cả bạn ạ. Trích: Nguyên văn bởi duy969 theo mình thì Thuế không bắt buộc chỉ khuyến khích nên ĐK mst thôi , nên không bị phạt khi không đăng kí đâu bạn ah. Trích: Nguyên văn bởi letuan28 Nhà nước chỉ khuyến khích đăng ký MST cá nhân chứ bất bắt buộc nhưng vì quyền lợi và nghĩa vụ tốt nhất nên đăng ký. Trích: Nguyên văn bởi nhanvan9876 Không ai phạt bạn mà chỉ khuýên khích thôi vì :Nếu có MST thì được những quyền lợi nhất định như được khấu trừ gia (nhà) cảnh mỗi người 1.6triệu, các khoản làm thêm ngoài giờ... Sẽ bị phạt nhưng phạt vào cá nhân nộp thuế nếu cá nhân đó có phát sinh trước thuế phải nộp. Thời hạn để đăng ký thuế là 10 ngày làm chuyện kể từ ngày phát sinh thuế.

Everhart

Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Sẽ bị phạt nhưng phạt vào cá nhân nộp thuế nếu cá nhân đó có phát sinh trước thuế phải nộp. Thời hạn để đăng ký thuế là 10 ngày làm chuyện kể từ ngày phát sinh thuế. còn nếu bất phát sinh trước thuế phải nộp thì bất bị phạt sao anh Cọp???

Laurenz

Chuyện phạt thì mình chưa đọc ở văn bản nào. Nhưng chỉ thấy luôn là nếu bất có MST thì mình lập tức bị khấu trừ 20% thuế TNCN ngay. Như thế thiệt nhiều đường quá. Vì vậy bạn nên đăng ký MST ngay nhé!

viet_team

nhà nước ta chưa có văn bản nào quy định bất đăng ký ngựa số thuế cá nhân là phạt đâu bạn ah. nhà nước chỉ khuyến khích chứ bất bắt buộc.

Erkerd

Trích: Nguyên văn bởi h77huong nhà nước ta chưa có văn bản nào quy định bất đăng ký ngựa số thuế cá nhân là phạt đâu bạn ah. nhà nước chỉ khuyến khích chứ bất bắt buộc. Bạn xem các đoạn trích dưới đây Trích: Nguyên văn bởi Luật Quản lý thuế Điều 21. Đối tượng đăng ký thuế1. Tổ chức, hộ gia (nhà) đình, cá nhân kinh doanh.2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.3. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay.4. Tổ chức, cá nhân khác theo quy định của pháp luật về thuế. Trích: Điều 22. Thời hạn đăng ký thuếĐối tượng đăng ký thuế phải đăng ký thuế trong thời (gian) hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày:1. Được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay giấy phép thành lập và hoạt động hay giấy chứng nhận đầu tư; 2. Bắt đầu hoạt động kinh doanh đối với tổ chức bất thuộc diện đăng ký kinh doanh hay hộ gia (nhà) đình, cá nhân thuộc diện đăng ký kinh doanh nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;3. Phát sinh trách nhiệm khấu trừ thuế và nộp thuế thay;4. Phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân;5. Phát sinh yêu cầu được trả thuế.

Birkhed

Vì đăng ký MST TNCN như thế này có lợi cho tất cả người thì ngại chi mà hok đăng ký chứ.

Các chủ đề có liên quan khác