Jamon

Chào cả nhà nhé. Nhờ cả nhà giúp mình tý nhé.Trong trường hợp xuất hoá đơn đầu ra sai thuế suất thì phải kê khai thuế như thế nào và hạch toán sổ sách ra sao? Cụ thể:Công ty kinh doanh thương nghiệp, trong tháng 5/2009 xuất hoá đơn cho hàng hoá chịu thuế suất 10%, nhưng lại viết 5%. đến tháng 8/2009Vậy trong trường hợp này phải xử lý như thế nào cho đúng: - Phải kê khai thuế GTGT ra sao, dùng mẫu nào để kê khai?- Xuất tiếp 1 hoá đơn bổ sung cho hoá đơn trước có được hay bất (chỉ ghi phần thuế vừa xuất thiếu)Mong cả nhà giúp nhé

Botulf

- Trường hợp viết sai thuế suất thì 2 bên lập biên bản điều chỉnh lại hóa đơn vừa ghi sai thuế suất thuế GTGT, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, giá thanh toán, số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn và bên bán lập hóa đơn GTGT bổ sung thuế suất, trước thuế và ghi rõ trên tờ hóa đơn là:"Số thuế GTGT ghi bổ sung (hay điều chỉnh giảm thuế suất thuế GTGT) của hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn ghi sai và theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày… tháng… năm".

Wheeler

Trích: Nguyên văn bởi anhlinhnth Chào cả nhà nhé. Nhờ cả nhà giúp mình tý nhé.Trong trường hợp xuất hoá đơn đầu ra sai thuế suất thì phải kê khai thuế như thế nào và hạch toán sổ sách ra sao? Cụ thể:Công ty kinh doanh thương nghiệp, trong tháng 5/2009 xuất hoá đơn cho hàng hoá chịu thuế suất 10%, nhưng lại viết 5%. đến tháng 8/2009Vậy trong trường hợp này phải xử lý như thế nào cho đúng: - Phải kê khai thuế GTGT ra sao, dùng mẫu nào để kê khai?- Xuất tiếp 1 hoá đơn bổ sung cho hoá đơn trước có được hay bất (chỉ ghi phần thuế vừa xuất thiếu)Mong cả nhà giúp nhé TH xuất sai thuế suất như bạn thì phải làm biên bản thu hồi huỷ và xuất lại hoá đơn khác cho KH.Bạn vào mẫu 01/KHBS(kê khai bổ sung) trong phần mềm HTKK để điều chỉnh giảm tờ hoá đơn đó thôi.

Sully

Trích: Nguyên văn bởi ubn_love TH xuất sai thuế suất như bạn thì phải làm biên bản thu hồi huỷ và xuất lại hoá đơn khác cho KH.Bạn vào mẫu 01/KHBS(kê khai bổ sung) trong phần mềm HTKK để điều chỉnh giảm tờ hoá đơn đó thôi. Có thể xuất 1 hoá đơn khác điều chỉnh mức thuế xuất,như vậy gọn hơn

thuongvo

Trích: Nguyên văn bởi ubn_love Có thể xuất 1 hoá đơn khác điều chỉnh mức thuế xuất,như vậy gọn hơn Đồng ý với ý kiến của ubn_love,ko phải hóa đơn nào sai cũng áp dụng là hủy.

toi_toi

theo mình nếu bạn viết sai thuế suất thì bạn nên huỷ hoá đơn đó đi và viết lại hoá đơn khác (nhớ ghi thêm nội dung vì viết saithuế xuất hoá đơn số.....)Nếu bạn kê khai thuế rùi thì làm điều chỉnh giảm doanh thu đókhông thuể xuất tiếp 1 hoa đơn bổ sung mà ghi phần thuế xuất thiếu được đâu

Lazzaro

Vậy cho mình hỏi thêm nhé?- Trường hợp bất còn liên lạc được với bên mua, thì làm sao lập biên bản? và lúc đó phải xử lý như thế nào? và trong trường hợp này có thể bất có BBản mà cứ xuất hoá đơn bổ sung thêm thuế xuất và thuế phải nộp được không? và kê khai vào chỉ tiêu 35 trong tờ khai thuế tháng 8 và thêm mẫu 01-3/GTGT (trường hợp tháng 5/2009 Đơn vị vẫn còn được khấu trừ) có được bất vậy?

Wheeler

Trích: Nguyên văn bởi anhlinhnth Vậy cho mình hỏi thêm nhé?- Trường hợp bất còn liên lạc được với bên mua, thì làm sao lập biên bản? và lúc đó phải xử lý như thế nào? và trong trường hợp này có thể bất có BBản mà cứ xuất hoá đơn bổ sung thêm thuế xuất và thuế phải nộp được không? và kê khai vào chỉ tiêu 35 trong tờ khai thuế tháng 8 và thêm mẫu 01-3/GTGT (trường hợp tháng 5/2009 Đơn vị vẫn còn được khấu trừ) có được bất vậy? Trường hợp này xuất bổ sung thêm hoá đơn nhưng bất xé mà để tại quyển.Khai thế là đúng nếu tháng 5, 6, 7 số còn khấu trừ lớn hơn số thuế đầu ra xuất bổ sung.

Các chủ đề có liên quan khác