Cormack

Em định mở quán bistro tại nhà với vốn tầm 50tr.Sau khi nghiên cứu thì em thấy có phải nộp 3 khoản thuế1/ Thuế môn bài = 1tr2/ Thuế VAT =?3/ Thuế TNCN? Quán sẽ bất xác định được chi phí mua vào, doanh thu hàng tháng thì có thể tính được. Vậy nếu áp thuế, sẽ áp như thế nào?? Nếu trường hợp khoán doanh thu.Giả định thuế quận áp cho em 1 khoảng doanh thu là 7tr 1 tháng. thì các khoản em phải nộp1/ Thuế môn bài = 1tr/1 năm = 84.000 / 1 tháng2/ Thuế VAT =????3/ Thuế thu nhập cá nhân???Mong các bạn tư vấn giúp!!! Thanks!

Santiago

Bạn là hộ cá thể, sẽ phải thuộc 1 trong 3 loại hình sau: Hộ khoán, hộ trực tiếp trên doanh số (pp2) hay hộ trực tiếp trên GTGT(pp1). Mỗi tỉnh, mỗi huyện, thị, thành sẽ có 1 biểu thuế suất khác nhau nên mình không thể tính được số thuế chính xác của bạn, chỉ đưa ra cách tính thôi nhé. (Bạn nên đến BP 1 cửa của CCT Quận (đúng nơi bạn KD nhé) xin thuế suất ngành hàng ăn uống rồi về áp dụng). Ví dụ bạn có 1 con nhỏ thuộc đối tượng giảm trừ gia (nhà) cảnh nha. Ví dụ lun bạn đang chịu %GTGT là 35% và %TNCT (thu nhập chịu thuế) là 27% nha. 1. Hộ khoán: Doanh số khoán 7tr/tháng. - Với TN 7tr x 27% = 1.890.000đ/tháng này bạn sẽ phải đóng MB bậc1, mỗi năm 1trđ. Thuế Mb là sắc thuế đóng theo năm nên chỉ đóng 1 lần, bất chia nhỏ từng tháng nha bạn. - Thuế GTGT: 7tr x 35% x 10% = 245.000đ/tháng. - Thuế TNCN: TNCT: 7tr x 27% - (4.000.000 + 1 x 1.600.000) = -3.710.000đ, chưa phải đóng thuế TNCN. Hộ khoán do Uỷ nhiệm thu phường, xã quản lý, CCT tính thuế. 2. Hộ pp2: Đây là 1 dạng hộ khoán nhưng bạn được use HĐ bán hàng thông thường và phải mở SSKT, gồm 3 sổ: NK Mua hàng, NK Bán hàng và Sổ Luân chuyển. Doanh số bán của bạn được ấn định như hộ khoán. Khi bạn mở SSKT thì hộ của bạn sẽ do Đội thuế KVực thuộc CCT Quận quản lý, DSK cũng gần với thực tế hơn. Nếu bạn bán thấp hơn DSK thì DS tính thuế là DSK; Nếu bạn bán được cao hơn DSK thì DS tính thuế là DS bán. Từ DS tính thuế bạn tính như với cách tính hộ khoán mình vừa show, nhé. 3. Hộ pp1: Đây là loại hình SSKT bước đệm giữa hộ cá thể và DN. Bạn được use HĐ bán hàng thông thường. Bạn phải mở SSKT theo pp1, 6 sổ. Ở pp này thuế GTGT được tính: DS: Với CP 50tr thì Dthu thực tế sẽ # 25.000.000đ/tháng chứ bất ít hơn đâu bạn ui. Tổng CPHL gồm: - Điện, nước, đthoại( có HĐơn): 2.500.000đ. - Nhân công(có HĐồng, có GKSK):3 x 2tr 6.000.000đ. - Mbằng( có hợp đồng): 3.000.000đ. - Cafe, đường, nước đá, nước ngọt, trái cây....: 10.000.000đ. (Ngành hàng này GV chỉ chừng 30% thôi, nhất là với cafe, sinh tố). Các Cp này hay có HĐơn hay phải lập Bảng kê hàng hoá mua vào là nông lâm, nước hải sản chưa qua chế biến. Tổng CP: 21.500.000đ. + GTGT: 25.000000 - 21.500.000 = 3.500.000đ. Thuế GTGT: 3.500.000đ x 10% = 350.000đ. + TNCT: 3.500.000 - 83.333 - 350.000 - (4tr+1,6tr) = -2.533.333đ, chưa phải chịu thuế TNCN. Với pp này nếu bạn khéo léo trong ghi chép SSKT thì có thể số thuế còn beneath nưa cơ. Bạn lựa chọn hình thức sổ phù hợp nhé, chúc bạn thành công.

Cory

Ở đâu ra thuế môn bài = 1.000.000 vậy bạn?
- Sổ luân chuyển là sổ gì vậy ta? Mình nhớ trong SSKT bất có loại sổ này.
- Khi vừa sử dụng hóa đơn thì không ấn định.
Đây là phương pháp tính thuế trực tiếp trên GTGT. Có thể bạn đang nhầm, vì phương pháp tính thuế GTGT chỉ có 2 cách: khấu trừ và trực tiếp. Làm gì có chuyện ghi chép khéo sẽ giảm được trước thuế phải nộp

Drugi

Ở đâu ra thuế môn bài = 1.000.000 vậy bạn?
- Sổ luân chuyển là sổ gì vậy ta? Mình nhớ trong SSKT bất có loại sổ này.
- Khi vừa sử dụng hóa đơn thì không ấn định.
Đây là phương pháp tính thuế trực tiếp trên GTGT. Có thể bạn đang nhầm, vì phương pháp tính thuế GTGT chỉ có 2 cách: khấu trừ và trực tiếp. Làm gì có chuyện ghi chép khéo sẽ giảm được trước thuế phải nộp

vậy theo a tí ghẻ , như thế nào là đúng , vì e cũng đang cần những thông tin này, a giải thích kĩ hơn được không?

Edensaw

Đối với loại hình SSKT pp1 - Trực tiếp trên GTGT này chấp nhận các chi phí hợp lý với "Bảng kê mua hàng Nông lâm, nước hải sản chưa qua chế biến", trên bảng kê này những mặt hàng mua có tên, số CMND, địa chỉ và chử ký của người bán để tiện xác minh thì được coi là chi phí hợp lý. Có thể bác Cọp chưa đụng đến hộ cá thể bao giờ nên chưa gặp. Nếu bác còn có thắc mắc em sẽ tìm các mẫu sổ đó để bác check. Chúc cả nhà vui vẻ!

Các chủ đề có liên quan khác