danh_dat99

Nha­­m hỗ tro­­ cho các DN trong bối cảnh suy thoái l\\kinh tế toàn cầu, Chính phủ vừa quyết định giảm 30% thuế TNDN t­u­ quý IV na­m 2008 đến hết na­m 2009 và giãn 9 tháng đối vo­i số thuế TNDN phát sinh phải nộp trong tho­i lỳ này. rất mong các bạn chỉ giáo giúp cách hạch toán khoản hỗ tro­j của Nhà nu­o­c này nhé

Hạch toán gì nữa bạn.

Thuế TNDN bất phải nộp 30% tức là số lợi nhuận tăng thêm 30% thôi chớ có gì mà phải hạch toán. hic...hic...

cha­ng lẽ lo­i nhuận tu 30% thuế TNDN tu nhiên bay đi à, Mình muốn bạn giúp định khoản nghề vụ này, Ví dụ; thuế TNDN phải nộp 1.000.000 đ vậy định khoản các nghề vụ tiếp theo là gi? thank in advance!

thisi_baby

Trích:

Nguyên văn bởi tue16ch

Nha­­m hỗ tro­­ cho các DN trong bối cảnh suy thoái l\\kinh tế toàn cầu, Chính phủ vừa quyết định giảm 30% thuế TNDN t­u­ quý IV na­m 2008 đến hết na­m 2009 và giãn 9 tháng đối vo­i số thuế TNDN phát sinh phải nộp trong tho­i lỳ này. rất mong các bạn chỉ giáo giúp cách hạch toán khoản hỗ tro­j của Nhà nu­o­c này nhé

Mình thấy ở công ty mình khi làm báo cáo để làm thủ tục vay vốn ngân hàng thì tính thế này:

LN trước thuế x 25% x 70% và vẫn định khoản bình thường.

xin lỗi cho toi hỏi bạn co đang làm công tác kế toán không? nếu bất làm kế toán thì ý kiến của bạn chỉ là chủ quan

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

xin lỗi cho toi hỏi bạn co đang làm công tác kế toán không? nếu bất làm kế toán thì ý kiến của bạn chỉ là chủ quan, hời hợt, bất đọc rõ câu hỏi của tôi

phu_cuong

Trích:

Nguyên văn bởi tue16ch

Hạch toán Thuế TNDN chưa được giảm Nợ 821-Có 3334 (XXX * 25%) và KC N 911-C821

HT số thuế dc giảm Nợ 821 - Có 3334 (Ghi âm số thuế được giảm (XXX * 25% * 30%))

Kết chuyển sang 4212 Nợ 4212 - Có 821 (Ghi âm số thuế được giảm)

Arber

Thuế TNDN như thế này này,

Ví dụ Thuế TNDN của công ty bạn là 100tr thì

Bạn sẽ được giảm 30% :

Số thuế được giảm 30tr, còn lại 70tr

sẽ tính thuế 70% trên 70tr đó tức à 49tr

Số trước đóng là 49tr,

Nhớ là làm một tờ giấy đi kèm, ghi rõ cụ thể như thế nhé, nộp chung với tờ khai.

Các chủ đề có liên quan khác