anh_tan_th

Hi, chào tất cả người ! Em có vấn đề này mong tất cả người quan tâm chỉ giáo nhé !

Cụ tỉ là như này ạ:

Trên tờ khai xuất khẩu thì có trị giá là 15 chẳng hạn bao gồm mặt hàng a=5, mặt hàng b=5. Đáng lẽ ra thì tổng trị giá trên tờ khai chỉ là 10 nhưng vì 1 có khoản chi phí nữa mà bên em thu thêm bên bán 5 nữa.....HIc nhẽ ra chú mà đi khai HQ phải chia ngược lại đơn giá mặt hàng a & b để tổng thành 15 thì hợp lý nhưng chú ý lại khai như vậy.

Bác KT cũ công ty em viết HD thì nguyên xi tem 2 mặt hàng => Tổng là 10.

Như vậy Tờ khai thì rõ hơn là 10, tổng lại là 15 và khách hàng chuyển trả cũng là 15 luôn.Còn HD rõ hơn 10 và tổng cũng 10.

Em mún hỏi là như thế thì bị sao??? Vì HD chênh với TKhai mà

Chỉ em với nhá. Nếu bị phạt thì phạt nhiu? phạt DN hay Kt hay gi????

army_quan

- TH1: bạn có thể làm biên bản hủy hóa đơn và ưu cầu bên bán xuất lại hóa đơn mới, giá trị hàng hóa phải ghi đúng theo tờ khai.

- TH2: bạn có thể ưu cầu bên bán làm 1 biên bản điều chỉnh lại giá trị hàng xuất, kèm theo trị giá ghi trên HĐ.

Như vậy căn cứ vào giá trị trên hóa đơn là 10, bên bán vừa thanh toán là 15, thì khoản chênh lệch là 5 sẽ bất được tính vào chi phí hợp lý, khi QT thuế TNDN.

Theo TT60/2007 thì mức phạt chậm nộp là 0.05%/Ngày cho các loại thuế:

* Số trước phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng x số ngày chậm nộp x 0,05%

=> bạn tự xác định mức phạt khi làm 01/KHBS lun !!

hueptm77

Trích:

Nguyên văn bởi remi9x

- TH1: bạn có thể làm biên bản hủy hóa đơn và ưu cầu bên bán xuất lại hóa đơn mới, giá trị hàng hóa phải ghi đúng theo tờ khai.

- TH2: bạn có thể ưu cầu bên bán làm 1 biên bản điều chỉnh lại giá trị hàng xuất, kèm theo trị giá ghi trên HĐ.

Như vậy căn cứ vào giá trị trên hóa đơn là 10, bên bán vừa thanh toán là 15, thì khoản chênh lệch là 5 sẽ bất được tính vào chi phí hợp lý, khi QT thuế TNDN.

Theo TT60/2007 thì mức phạt chậm nộp là 0.05%/Ngày cho các loại thuế:

* Số trước phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng x số ngày chậm nộp x 0,05%

=> bạn tự xác định mức phạt khi làm 01/KHBS lun !!

Bạn ơi đây là bên mình xuất khẩu hàng hoá mà ( thuế suất 0%)

Chênh lệch ở đây là chênh lệch tờ khai xuất khẩu + HD bán ra 2 cái đều là do bên mình làm mà !!!!!!!!!!!!!

Ghost_luv

Trích:

Nguyên văn bởi van.anh

Hi, chào tất cả người ! Em có vấn đề này mong tất cả người quan tâm chỉ giáo nhé !

Cụ tỉ là như này ạ:

Trên tờ khai xuất khẩu thì có trị giá là 15 chẳng hạn bao gồm mặt hàng a=5, mặt hàng b=5. Đáng lẽ ra thì tổng trị giá trên tờ khai chỉ là 10 nhưng vì 1 có khoản chi phí nữa mà bên em thu thêm bên bán 5 nữa.....HIc nhẽ ra chú mà đi khai HQ phải chia ngược lại đơn giá mặt hàng a & b để tổng thành 15 thì hợp lý nhưng chú ý lại khai như vậy.

Bác KT cũ công ty em viết HD thì nguyên xi tem 2 mặt hàng => Tổng là 10.

Như vậy Tờ khai thì rõ hơn là 10, tổng lại là 15 và khách hàng chuyển trả cũng là 15 luôn.Còn HD rõ hơn 10 và tổng cũng 10.

Em mún hỏi là như thế thì bị sao??? Vì HD chênh với TKhai mà

Chỉ em với nhá. Nếu bị phạt thì phạt nhiu? phạt DN hay Kt hay gi????

thế thì tớ thấy chỉ có mỗi tổng của tờ khai là cộng sai thôi, rõ hơn trên tờ khai là 10 cơ mà. khách hàng chuyển trả 15 tức là thừa 5.

giờ bạn phải huỷ hoá đơn đó và xuất cái khác là 15, làm lại tờ khai biển quan cho đúng (vì trên tờ khai cũ vừa cộng sai trước mà)

không bít có bị phạt j ko

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác