sosof_solo

Năm 2007, cổ đông nộp trước đặt cọc mua cổ phiếu mới nhưng kế toán hạch toán nhầm thành khoản thu phí chuyển nhượng cổ phiếu và đưa vào TK 711. Đến nay cty mới chính thức phát hành thêm cổ phiếu, khoản trước đặt cọc của cổ đông bị hạch toán nhầm giờ phải xử lý và điều chỉnh bằng bút toán nào đây... em là lính mới chưa làm cho cty cổ phần bao giờ... mong các anh chị giúp em với...

Kirkland

các bạn ơi, mình có một hóa đơn mua hàng trị giá 20 tr . Người bán hàng bất đăng ký kinh doanh nên đến chi chục thuế mua hóa đơn . Vậy cho e hỏi có khấu trừ 10% thuế TNCN của người này bất ha . xin các bạn cho ý kiến .

Trích:
Nguyên văn bởi khoahung các bạn ơi, mình có một hóa đơn mua hàng trị giá 20 tr . Người bán hàng bất đăng ký kinh doanh nên đến chi chục thuế mua hóa đơn . Vậy cho e hỏi có khấu trừ 10% thuế TNCN của người này bất ha . xin các bạn cho ý kiến .
Vẫn khấu trừ bình thường bạn nhé

ke_da_tinh_050

Trích:
Nguyên văn bởi khoahung các bạn ơi, mình có một hóa đơn mua hàng trị giá 20 tr . Người bán hàng bất đăng ký kinh doanh nên đến chi chục thuế mua hóa đơn . Vậy cho e hỏi có khấu trừ 10% thuế TNCN của người này bất ha . xin các bạn cho ý kiến .
Họ tới Chi cục thuế mua hóa đơn thì họ vừa phải kê khai và nộp xong các khoản thuế theo qui định đối với họ rồi DN bất phải làm gì ngoài chuyện trả số trước ghi trên hóa đơn.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích:
Nguyên văn bởi thuy.tsc Năm 2007, cổ đông nộp trước đặt cọc mua cổ phiếu mới nhưng kế toán hạch toán nhầm thành khoản thu phí chuyển nhượng cổ phiếu và đưa vào TK 711. Đến nay cty mới chính thức phát hành thêm cổ phiếu, khoản trước đặt cọc của cổ đông bị hạch toán nhầm giờ phải xử lý và điều chỉnh bằng bút toán nào đây... em là lính mới chưa làm cho cty cổ phần bao giờ... mong các anh chị giúp em với...
1- Khoản trước đặt cọc của cổ đông vừa bị hạch toán nhầm thành phí chuyển nhượng cổ phiếu và đưa vào TK711 của năm 2007 bây giờ DN phải photo toàn bộ chứng từ thu trước và lập quyết toán thuế điều chỉnh của năm 2007 , 2008 với lý do vừa nêu trên và hạch toán trong sổ kế toán điều chỉnh khoản trước cọc này như sau : ghi nợ TK111,112 / ghi có TK 338 các khoản phải trả phải nộp khác .2- Năm 2009 : phát hành cổ phiếu thì ghi nợ TK338 / ghi có TK411

Darryl

Trích:
Nguyên văn bởi kimchi9005 Họ tới Chi cục thuế mua hóa đơn thì họ vừa phải kê khai và nộp xong các khoản thuế theo qui định đối với họ rồi DN bất phải làm gì ngoài chuyện trả số trước ghi trên hóa đơn.-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-1- Khoản trước đặt cọc của cổ đông vừa bị hạch toán nhầm thành phí chuyển nhượng cổ phiếu và đưa vào TK711 của năm 2007 bây giờ DN phải photo toàn bộ chứng từ thu trước và lập quyết toán thuế điều chỉnh của năm 2007 , 2008 với lý do vừa nêu trên và hạch toán trong sổ kế toán điều chỉnh khoản trước cọc này như sau : ghi nợ TK111,112 / ghi có TK 338 các khoản phải trả phải nộp khác .2- Năm 2009 : phát hành cổ phiếu thì ghi nợ TK338 / ghi có TK411
Bút toán Nợ TK 111,112/Có 338 là bút toán điều chỉnh cùa năm nào? Năm 2007 và 2008 cty em vẫn đang được miễn thuế TNDN... Thanks...

yo_blog

Trích:
Nguyên văn bởi thuy.tsc Bút toán Nợ TK 111,112/Có 338 là bút toán điều chỉnh cùa năm nào? Năm 2007 và 2008 cty em vẫn đang được miễn thuế TNDN... Thanks...
bút toán điều chỉnh bắt đầu từ năm hạch toán sai, được miễn thuế TNDN chỉ có nghĩa là bút toán thuế TNDN bất phát sinh điều chỉnh .

Trích:
hoá đơn đó được mua từ chi cục thuế là loại hoá đơn bán hàng do bộ tài chính qui định nên được chấp nhận chi phí , nhưng bất được khấu trừ thuế TNCN vì thuế TNCN là loại thuế được tính trên thu nhập mà bất được khấu trừ ( được xem như khoản thuế làm giảm lợi nhuận - doanh thu ) .- Tuỳ theo thoả thuận giữa bạn và người bán mà bạn có phải chi trả trước thuế cho người bán hay bất là tuỳ các bạn ( trước thuế bất tự " mất đi " hay " thu lại được " mà chỉ được chuyển từ " bạn " hay " người bán " phải đóng thôi ) , nhưng chắc chắn hoá đơn này bạn chỉ được đưa vào chi phí cho tổng số trước thanh toán vừa ghi trên hoá đơn . VD : Hoá đơn được ghi số trước là 20 tr . thì phải nộp thuế được tính trên 20 tr x tỷ lệ % do thuế qui định theo thông tư 84 , thường là người bán chịu nộp thuế và bạn chỉ đưa cho người bán 20 tr để nhận hàng và hoá đơn , Nếu bạn có nộp thuế thay cho người bán thì bạn cũng chỉ được đưa 20 tr vào chi phí thôi ah.

Trích:
Nguyên văn bởi hongvan79 hoá đơn đó được mua từ chi cục thuế là loại hoá đơn bán hàng do bộ tài chính qui định nên được chấp nhận chi phí , nhưng bất được khấu trừ thuế TNCN vì thuế TNCN là loại thuế được tính trên thu nhập mà bất được khấu trừ ( được xem như khoản thuế làm giảm lợi nhuận - doanh thu ) .- Tuỳ theo thoả thuận giữa bạn và người bán mà bạn có phải chi trả trước thuế cho người bán hay bất là tuỳ các bạn ( trước thuế bất tự " mất đi " hay " thu lại được " mà chỉ được chuyển từ " bạn " hay " người bán " phải đóng thôi ) , nhưng chắc chắn hoá đơn này bạn chỉ được đưa vào chi phí cho tổng số trước thanh toán vừa ghi trên hoá đơn . VD : Hoá đơn được ghi số trước là 20 tr . thì phải nộp thuế được tính trên 20 tr x tỷ lệ % do thuế qui định theo thông tư 84 , thường là người bán chịu nộp thuế và bạn chỉ đưa cho người bán 20 tr để nhận hàng và hoá đơn , Nếu bạn có nộp thuế thay cho người bán thì bạn cũng chỉ được đưa 20 tr vào chi phí thôi ah.
Sao lại phức tạp thế nhỉTúm lại là mua hàng có hoá đơn tài chính thì bất được khấu trừ thuế TNCN nữa.

haukieu49

khoản trước mua cổ phiếu đưa vào nguồn vốn kinh doanh,thặng dư vốn,nên bạn hãy đưa 711 qua 411 nha...

Các chủ đề có liên quan khác