Abrahan

Tháng 7 vừa qua mình có làm thủ tục đăng ký thuế TNCN cho CB-CNV trong doanh nghề nhưng khi Cơ quan thuế trả kết quả thì có một số trường hợp báo lỗi "Trùng CMT/HC với doanh nghề tư nhân hay hộ cá thể". Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? cần làm những thủ tục gì để được cấp MST cho những người này?Mong các bạn chia sẽ!

a3_hq

Trích:
Nguyên văn bởi dongnamnb Tháng 7 vừa qua mình có làm thủ tục đăng ký thuế TNCN cho CB-CNV trong doanh nghề nhưng khi Cơ quan thuế trả kết quả thì có một số trường hợp báo lỗi "Trùng CMT/HC với doanh nghề tư nhân hay hộ cá thể". Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? cần làm những thủ tục gì để được cấp MST cho những người này?Mong các bạn chia sẽ!
Trường hợp này thì:1- Nếu các cá nhân trên vừa dùng Chứng minh thư của mình để cấp ngựa số thuế hộ kinh doanh hay doanh nghề tư nhân thì dùng luôn ngựa số thuế này để kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ trước lương, trước công hay thu nhập khác.2- Kiểm tra lại chuyện nhập số chứng minh thư (cả trước và nay) xem có nhập nhầm không? Nhầm thì điều chỉnh lại.3- Do cơ quan Công an cấp trùng số thì báo CA để cấp lại chứng minh thư sau đó đăng ký thuế lại.

Trích:
Nguyên văn bởi tiensinh Trường hợp này thì:1- Nếu các cá nhân trên vừa dùng Chứng minh thư của mình để cấp ngựa số thuế hộ kinh doanh hay doanh nghề tư nhân thì dùng luôn ngựa số thuế này để kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ trước lương, trước công hay thu nhập khác.2- Kiểm tra lại chuyện nhập số chứng minh thư (cả trước và nay) xem có nhập nhầm không? Nhầm thì điều chỉnh lại.3- Do cơ quan Công an cấp trùng số thì báo CA để cấp lại chứng minh thư sau đó đăng ký thuế lại.
Em cùng ý với Mod về điều 1 + điều 2. Còn cơ quan công an khó trùng lắm ah.

hibona

Mình cũng bị trường hợp như bạn nhưng mà theo như 3 trường hợp của Mod thì 2 truờng hợp đầu mình k bị. Mình có hỏi bộ phận thuế TNCN thì họ cũng trả lời là để hỏi ngoài bộ. Hổng biết sao nữa. Có người lại nói trình với công an về CMND gì đó nữa. Nhưng vẫn chưa có cách giải quyết

lucky11357

Trích:
Nguyên văn bởi chaohanoi_78 Em cùng ý với Mod về điều 1 + điều 2. Còn cơ quan công an khó trùng lắm ah.
Nói khó thì cùng nghĩa là có trùng!

newbies_kid19

Trích:
Nguyên văn bởi Voi Còi Nói khó thì cùng nghĩa là có trùng!
Cả nước chỉ có 1 tỉnh bị trùng (hìnhcoi nhưKhánh Hoà thì phải).
Toàn bộ dân của mấy huyện trùng số nhau.
Chuyện khó tin nhưng có thật.
Công An bất biết, mãi đến khi cơ quan Thuế tiến hành đăng ký MST mới phát hiện ra.
Bó tay.

Trích:
Nguyên văn bởi chaohanoi_78 Còn cơ quan công an khó trùng lắm ah.
Hic, trường hợp trùng thì Thỏ chưa thấy bao giờ còn 1 công dân có nhiều CMND thì có xảy ra! 1người có 3 CMND là chuyện thường!

Trích:
Nguyên văn bởi tiensinh Trường hợp này thì:1- Nếu các cá nhân trên vừa dùng Chứng minh thư của mình để cấp ngựa số thuế hộ kinh doanh hay doanh nghề tư nhân thì dùng luôn ngựa số thuế này để kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ trước lương, trước công hay thu nhập khác..
Thế pác cho em hỏi nhé như ở cty em là cty tư nhân nên 1 người có thể làm 2 cty như vậy phải sử lý như thế nào với MST đây, em hỏi thêm là khi thuế trả kq và loại ra 1 số người vừa co MST rồi thì mình phải làm gì để đưa người ấy vào TNCN của cty mình và thủ tục như thế nào?thanks

nhocxinh_trasua

Trích:
Nguyên văn bởi banhmi86 Trường hợp này thì: Trích:
1- Nếu các cá nhân trên vừa dùng Chứng minh thư của mình để cấp ngựa số thuế hộ kinh doanh hay doanh nghề tư nhân thì dùng luôn ngựa số thuế này để kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ trước lương, trước công hay thu nhập khác.
Thế pác cho em hỏi nhé như ở cty em là cty tư nhân nên 1 người có thể làm 2 cty như vậy phải sử lý như thế nào với MST đây, em hỏi thêm là khi thuế trả kq và loại ra 1 số người vừa co MST rồi thì mình phải làm gì để đưa người ấy vào TNCN của cty mình và thủ tục như thế nào?thanks.
1- Một người làm 2 nơi thì chỉ một nơi đăng ký để cấp ngựa số thuế cho người này, sau đó dùng ngựa được cấp để kê khai nộp ở 2 nơi. (xem thông tư số 62/2009/TT-BTC của BTC)2- Những người báo trùng chứng minh thư thì bạn tham tiềmo bài trước nhé.

demlanhbang_91

Trích:
Nguyên văn bởi tiensinh 1- Một người làm 2 nơi thì chỉ một nơi đăng ký để cấp ngựa số thuế cho người này, sau đó dùng ngựa được cấp để kê khai nộp ở 2 nơi. (xem thông tư số 62/2009/TT-BTC của BTC)2- Những người báo trùng chứng minh thư thì bạn tham tiềmo bài trước nhé.
Thế bạn cho mình hỏi khi mà cq thuế vừa trả kq nhưng cty mình bị loại 1 số người do họ vừa có MST đăng ký ở cty kia rồi như vậy thì mình phải xin MST của họ rồi trình lên cq thuế để đăng ký thêm danh sách để cq thuế quản lý ah hay không cần trình hả bạn, bạn giai thiách giúp mình với nhé, thanks

hellangel_85

Trích:
Nguyên văn bởi banhmi86 Thế bạn cho mình hỏi khi mà cq thuế vừa trả kq nhưng cty mình bị loại 1 số người do họ vừa có MST đăng ký ở cty kia rồi như vậy thì mình phải xin MST của họ rồi trình lên cq thuế để đăng ký thêm danh sách để cq thuế quản lý ah hay không cần trình hả bạn, bạn giai thiách giúp mình với nhé, thanks
khi họ có ngựa số thuế công ty bên kia rồi thì bất cần đăng ký lại.lấy mst thuế đó mà sài.

Các chủ đề có liên quan khác