tamtinh20082003

Cho mình hỏi: (Trần Khang) Ngày 02/8/2012:
Công ty tui thành lập và thực hiện 1 dự án đầu tư. Kế toán theo quyết định 214 đối với đơn vị chủ đầu tư. Nay Công ty đang trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư và phát sinh một số khoản thu nhập như: thu từ thanh lý TSCĐ, thu từ lãi tiền gửi tiết kiệm. Theo quyết định 214, tui hạch toán các khoản thu nhập và chi phí liên quan kể trên vào TK721 và TK821, cuối kỳ kết chuyển chênh lệch giữa 2 tài khoản trên qua TK421-Chênh lệch chờ xử lý. Liệu việc hạch toán của tui như trên có đúng không và các khoản thu nhập không liên quan đến dự án có phải chịu thuế TNDN không?

chip_ducon

Ban Tư vấn Kế toán nhất trí với đề xuất của Bạn về hạch toán các khoản thu nhập, chi phí phát sinh trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư về thanh lý TSCĐ, thu lãi tiền gửi tiết kiệm. Tuy nhiên, liên quan đến hạch toán lãi tiền gửi tiết kiệm phát sinh từ các khoản tiền vốn đi vay để đầu tư XDCB, nếu chi phí đi vay đủ điều kiện vốn hóa vào giá trị công trình đầu tư thì lãi tiền gửi tiết kiệm phát sinh từ các khoản tiền đi vay đó sẽ được ghi giảm chi phí đi vay đủ điều kiện vốn hóa. Câu hỏi của Bạn nêu chưa cụ thể, nên Bạn cần tham chiếu quy định tại Chuẩn mực kế toán số 16 - Chi phí đi vay để thực hiện. Riêng vấn đề thuế TNDN đối với các khoản thu nhập lãi nêu trong câu hỏi, Bạn cần tham chiếu các văn bản hiện hành về thuế TNDN để thực hiện./.

PTĐ

Các chủ đề có liên quan khác