vncrack

Hôm nay mình xin giải đáp thắc mắc về chức năng quản lý nguồn điện (tức "Dell-Battery-Meter") của các dòng như Dell Vostro, Inspiron,...

Mà những dòng này thông thường các bạn không biết mở chức năng Battery-Meter, vì nó không giống những dòng khác (mới test trên Win7 thui)

Cụ thể là nó không có phần này:
-

các bạn ấn chuột phải vào icon pin ở góc phải màn hình, chọn Dell Battery Meter. Vào phần Battery Life (hình như có phím tắt?). Khi bạn chọn Disable thì nó sẽ ngắt việc dùng pin và chỉ dùng nguồn điện từ Adapter thôi. Điều này tránh việc sạc, xã liên tục gây chai pin.

Ứng dụng trong trường hợp dùng pin và cả điện ngoài. Sau khi boot vào Windows rồi thì Disable nó đi. Làm thế này thì pin vẫn đảm bảo sạc 2-3 lần/tuần. Và pin thì được nghĩ ngơi! ^^

Như thông báo trên, rõ ràng là pin 16% nhưng ta vẫn có thể cắm sạc dùng điện ngoài. Thông báo là "16% available (plugged in, not charging)" có nghĩa là "pin còn 16%, đang cắm điện, nhưng không sạc"

Và bạn nào để ý mình đã tạo một plan sử dụng khác với nhu cầu sử dụng, và đặt mức báo pin yếu là 17%, thay vì 7% như Windows 7.
Download và cài đặt:
-Mình lúc đầu không bik, và đã tìm tòi khắp nơi nhưng không ra. Tình cờ hôm nay ngồi vọc & biết được nên Share cho cho các bạn.

-Như các bạn đã biết thì trên máy sẽ có sẵn phím tắt (Fn + F2 or F3), Nhưng muốn sử dụng được thì các bạn phải tải trình quản lý pin của Dell (Dell-Battery-Meter)

-Sau khi cằi đặt xong, bạn cần download thêm Ibattery Gadget để theo dõi được tình trạng pin của bạn:

Link Download bản DOC
Do Drive thay đổi chính sách, nên một số link cũ yêu cầu duyệt download. các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn.
Password giải nén nếu cần: ket-noi.com | Bấm trực tiếp vào Link để tải:

Sau khi hoàn tất, bạn gắn pin & cắm nguồn điện vào. Và nhấn phím tắt (Fn + F2 or F3)
rồi di chuột vào Gadget khoảng 3s như trong hình:

Bên tay trái cho biết bạn đang dùng pin và đồng thời sạc pin.
Bên tay phải cho biết máy bạn có pin, nhưng bạn chỉ xài điện lưới..

Thấy hay thì thank cho mình nhé

tctuvan

Cách kia được ko, để tìm xem có dell battery cho windows 8 không sẽ đưa bạn

tctuvan

Trích dẫn từ EllanoPhan:
Ban chi jup mjh chj tjec nhen. Mjh k rah lam.

[ Post bai thong qua Mobile ]

Bạn viết có dấu cho dễ hiểu nhé, tóm lại là bạn có battery meter rồi hả? nhưng không chọn được nó đúng không?

Bạn muốn ngắt sạc pin đi đúng không?

Bạn gỡ cái quickset cũ ra, cài quick set này xem:

Sau khi cài được thì mở Dell Battery Meter lên

1) Vào control panel
2) chọn "Power Options"
3) chọ "Dell Battery Meter"

Nếu vẫn không hiện disable battery charging thì là do dòng máy của bạn không hỗ trợ rồi

Các chủ đề có liên quan khác