chip_luz90

Như các bạn vừa biết , Tune Up là phần mềm tối ưu hóa cho máy tính rất hiệu quả và tin cậy .Nhưng 1 số bạn không biết làm thế nào chỉnh cấu hình Tune Up để tối ưu hóa cho máy tính của mình. Bài viết hôm nay sẽ chỉ dẫn các bạn làm điều đó sao cho hiệu quả

Chú ý - Đây là chương trình tối ưu hóa máy tinh, không phải là ÉP XUNG máy như 1 số bạn nghĩ

- Từ bản 12.0.2160.13 , Tune Up 2012 thêm chức năng bắt bản quyền . Vì vậy nên khi Cr-ack, các bạn hãy disconnect cáp mạng trước rồi nhập key vào thì mới có hiệu quả

Key : XVJQKJ-K821NV-6XCQ0D-WM77Y9-W29R12-R7QPPF

Link :

Bản Portable bạn nào muốn dùng thì down ở đây (cái này dùng cho nhẹ máy) :

A. Các chức năng cơ bản
* Mình bỏ qua bước setup của Tune Up

- Sau khi cài xong Tune Up , bạn sẽ thấy phần "Increase Performance" và phần "Fix Problems" có biểu tượng dấu chấm than màu đen. Nghĩa là bạn chưa lập Profile để chương trình tối ưu hóa cho máy bạn . Đừng nghĩ Profile là thừa vì nó chứa các đặc điểm máy bạn và những tối ưu hóa bạn muốn sử dụng , từ đó Tune Up sẽ dùng các thông tin đó và đưa ra các tùy chỉnh KẾT hợp cho máy bạn nhất

- Để lập Profile , bấm "Create Profile"

+ ở mục "How is your computer usually connected to the Net" , bạn chọn loại kết nối đang dùng. Mình nghĩ phần lớn dùng ADSL hay cáp quang, nên bạn chọn " DSL, TV cable or power line"

+ dưới đó là tốc độ . nếu không chắc lắm cứ chọn "Up to 512 ki lo bits" là được

+ ở mục "which criteria should be used to optimize visual effect ?" , bạn chọn

* Maximum performance nếu máy chậm, cần tối ưu để chơi game

* Very good performance but some reduction in apperance : cái này là hiệu suất tốt nhưng chỉ giảm 1 số hiệu úng trong đồ họa- nên dùng cái này

* A balance between performance and visual appearance : cân bằng giữa đồ họa và hiệu suất máy

* A very good visual appearance but some reduction in performance : ngược với "Very good performance but some reduction in apperance" , là đồ họa tốt , nhưng giảm hiệu suất

* Maximum visual apperance : tối ưu hóa cho đồ họa

* Còn cái " Don't optimize visual effect" , chọn nó thì Tune Up sẽ không tối ưu hóa hay đưa ra lời khuyên để tối ưu hóa

+ Chọn cái nào là quyền của bạn, nhưng nên dùng cái 2 nếu máy cấu hình BT, còn dùng cái 1 nếu máy cấu hình kém.

+ ở mục "How many days should a program remain unused before we recommend removing it ?" , bạn chọn số ngày tương ứng ở dưới để tune Up nhắc khi không dùng 1 chương trình nào đó . VD : chọn "After 40 days of PC usage", thì sau 40 ngày nếu bạn không động chạm gì đến 1 chương trình, Tune Up sẽ nhắc bạn có nên Remove nó không. Lúc đó là tùy bạn

+ xong profile thì bạn nhấn OK để hoàn tất

- Tại phần "Fix Problems", bạn bấm vào "Show Details" để xem chi tiết. Nếu có cái cần Optimze , nó sẽ quét máy bạn và để bạn lựa chọn tùy chọn cần thiết cho máy mình.

+ Optimize từng thứ một nếu bạn cảm tháy mình cần lựa chọn giữa các khuyến cáo của Tune Up

+ Optimize all nếu bạn tin tưởng Tune Up . Mình luông chọn cái này vì gần như những cái khuyến cáo của Tune Up thường rất tốt nếu ta làm theo

+ Nếu hiển thị hình dấu tích màu xanh lá cây thì có nghĩa là máy bạn vừa fully optimized - Nâng cấp và bảo dưỡng đầy đủ

- Tiếp theo, quan trọng nhất là bạn phải bảo dưỡng máy. Ở mục "Maintain System", chọn "Start 1 - Click Maintainace"

+ Bấm vào hình cái tua vít để chỉnh nếu bạn không muốn tự thực hiện mà muốn tự động để máy tính làm

+ Ở mục "Maintain Tasks", ta có các tùy chọn như dọn đĩa, chống phân mảnh Registry, xóa bỏ những shortcut hỏng ,.... Nên tích hết vào để chuyện bảo dưỡng tốt hơn

+ Riêng mục "Defrag Hard Disk", có 3 lựa chọn:

* Depending on level of fragememtation : phụ thuộc vào sự phân mảnh ổ đĩa - chọn nó là tốt nhất

* Fast Defragementation : chống phân mảnh nhanh- chỉ tiết kiệm thời (gian) gian thôi- không hiệu quả đâu

* Thorough Defragementation : chống phân mảnh triệt để - tốt nhưng tốn thời (gian) gian nhất

+ Xong, bạn chọn OK để hoàn tất

- Bây giờ quay về giao diện chính

+ PC Optimization Mode , đó là chế độ nâng cấp máy tính , có 3 chế độ : Standard (chuẩn), Economy (cho laptop), Turbo (tăng tốc ), chọn Turbo để thấy sự thay đổi . Đợi 1 lúc là thấy sẽ có sự thay đổi. Nếu muốn trở về BT thì hãy vào lại Standard Mode

+ Optimization Status : hiển thị status máy (sự nâng cấp, bảo mật (an ninh) ,...) bằng cách dùng đồ thị tăng dần theo %

B. Các phần chính của chương trình

* Ở trên , mình vừa giới thiệu những bước cơ bản để thiết lập Tune Up 2012 cơ bản. Giờ chúng ta hãy đi chuyên sâu hơn nhé

- Thẻ Optimize System :

+ Reduce system load

* Disable Programs : vô hiệu hóa chương trình .Tùy chọn này giúp bạn vô hiệu hóa tạm thời (gian) (không gỡ bỏ) những chương trình không hay dùng nhưng bạn cảm giác vẫn cần thiết

Ở đây, khi chọn , nó sẽ hiện ra 1 bảng các chương trình vừa cài đặt trong máy . Chúng được sắp xếp theo tên, tình trạng, chế độ Load

Desired Status : tùy chỉnh của bạn. Kéo con trỏ chuột sang bên kia khi muốn enable/disable 1 chương trình . Thanh Current Status cho ta biết tình trạng hiện giờ

Disable all : vô hiệu hóa tất cả chương trình

* Disable Start up programs : vô hiệu hóa chương trình khởi động cùng Windows . Cũng tương tự với "Disable Programs", tùy chọn này cũng cho bạn vô hiệu hóa những chương trình mà không muốn khởi động cùng windows . Bạn có thể bấm nút "Add" để thêm chương trình mà muốn khởi động cùng windows . Cách hoạt động của "Disable Start up Programs" cũng tương tự với "Disable Programs" : - kéo chuột sang bên kia nếu muốn Disable/Enable 1 chương trình nào đó

* Uninstall Programs : đây là tùy chọn để gỡ bỏ chương trình ra khỏi máy tính . Cái này khỏi nói nhé

* Configure Live Optimization : quản lý hiệu quả nguồn tài nguyên của bạn . Ở đây có 2 tùy chọn là Increase Response Rate (tăng rate phản hồi) -nôm na là khi 1 chương trình bị đơ (not responding) thì chức năng này của Tune Up sẽ cố làm cho chương trình đó phản hồi trở lại ; Speed up the startup of my programs (tăng tốc khởi động các chương trình) . Bạn nên tích chúng vào

+ Manually run maintenance tasks : điều chỉnh thủ công . cái này bạn click là nó chạy ý mà

* Clean registry :chọn Complete Scan (Recommended) >>>đợi 1 lúc đẻ scan xong>>> clean up problems immediately>>>Finish là OK

* Defragement Registry : sự phân mảnh của Registry. Cũng như ổ đĩa, registry cũng là 1 bộ phận rất quan trọng của hệ điều hành, nên khi registry phân mảnh thì đáng sợ hơn ổ đĩa . Nó làm máy chậm đi rất nhiều . chính vì vậy nên ta không thể bỏ qua chức năng này được

* Remove broken Shortcut : loại bỏ những shortcut hỏng. Bạn đợi cho Tune Up tìm các shortcut hỏng. Chỉ chuyện bấm "Clean up" là xong

* Optimize System Start up and Shut down: nâng cao về thời (gian) gian khởi động và tắt máy . Sẽ hiện ra 1 bảng câu hỏi để các bạn lựa chọn

I use either a pen or tablet as an input device ( tui dùng một cây bút hay máy tính bảng như một thiết bị đầu vào) : Cái này ai dùng Tablet Windows thì chọn nhé

I use this computer to access a company network ( tui dùng máy tính để truy cập mạng công ty): dành cho các doanh nghệp thì bấm "Yes"

I use a printer (dùng máy in) : ai có máy in thì chọn "Yes" . Bấm OK để hoàn tất

Đợi 1 tý để Tune Up phân tích máy tính . Có thể chọn "Optimize all" hay nếu muốn rõ hơn thì vào từng phần một xem rõ hơn để quyết định

* Defragment Hard Disk : chống phân mảnh ổ đĩa

Bạn chọn ổ đĩa muốn defrag . Ở mục "How should defragment take place after the analyze ?" , có 4 lựa chọn (dịch TV theo thứ tự ) : + đợi kết quả và quyết định (nên dùng cái này)

+ tự động làm theo khuyến cáo

+ tự động làm triệt để

+ tự động làm nhanh

bạn đợi trong khi đang tiến hành kiểm tra . Bấm "Next" để tiến hành chống phân mảnh nếu có 1 ổ cần được làm

- Thẻ Gain Disk Space

+ Mục "Clean Hard Disk" , phần đầu cho ta biết thông tin về các ổ đĩa

* Delete unnecessary files (xóa file không cần thiết). Bấm vào , ở "Caterogy" , chọn loại file muốn xóa và click "Clean" để xóa chúng

* Delete old back up (xóa sao lưu cũ) cái này cũng nên xóa . Nhưng mình không chịu trách nhiệm nếu máy bạn làm sao đâu nhé (^-^)

* Disable Windows Fuction (vô hiệu hóa chức năng của Windows) : cái này không nên sờ vào đâu nhé. Nhưng mình vẫn sẽ giải KẾT . Máy mình dùng Windows 7 nên có 3 mục sau :

Hibernate (ngủ đông) : save được 1.5 GB đó nhé. Nếu KẾT có thể click "Disable"

Windows Search Index (tìm kiếm nhanh)

Windows Messenger

+ Mục "Analyze Storage Usage and delete data" : tự tìm và xóa 1 lượng lớn dũ liệu

- Thẻ Fix Problems: dùng để sửa các lỗi trong hệ điều hành

+ Mục "Check System and Fix Problems"

* Fix common problems : dùng để sửa các lỗi chung . Bạn click vào sẽ hiện ra bảng và các lỗi cần sửa bạn muốn

+ Không có menu hiển thị trong cửa sổ thư mục

+ Lệnh "Run" không hiển thị trong Start Menu

+ Taskbar không thể hiển thị

+ icon hiển thị sai

+ Biểu tượng Link không hiển thị

+ Các ứng dụng nhỏ không hiển thị đúng

+ Các biểu tượng "Computer", "User Files", "Recycle Bin", "Network" không hiển thị nữa

+ Thư mục Font không làm việc

+ Chế độ xem thư mục và Windows Exproler không hoạt động

+ Lệnh "New", "Send to" trên phụ đề của menu không hiển thị

+ desktop và thanh taskbar không làm việc

+ File thực thi .exe không thể khởi động đúng

+ Windows Update không làm chuyện từ phiên khởi động trước

+ Không truy cập được file cài đặt Windows Installer

Bạn đánh dấu vào chỗ cần sửa và bấm Next là đựoc. Cái "Frequently corrected problems" cho biết những mục được sửa thường xuyên

* Check hard disk for errors : Kiểm tra lỗi ổ đĩa . Chỉ chuyện chọn ổ cần kiểm tra, nhấn Next . Có 2 lựa chọn : 1 ở trên là chỉ phân tích ổ, 2 là sửa cả bad sector nếu phát hiện (cái này lâu hơn). đợi 1 lúc để Tune Up kiểm tra. Có thể yêu cầu reset máy nếu là ổ đĩa windows

* Restore Deleted files : phục hồi file vừa xóa . Bạn cũng chọn ổ mà xóa file từ đó. Sau đó thì nhập tên (nhớ để đuôi). Nhớ hãy đánh dấu vào "Show only files in good conditions"để phục hồi file cho tốt và đầy đủ

+ Mục Manage Processes and show system information

* Display and Close running processes : hiển thị và đóng tiến trình đang chạy. Nó tương tự thanh Task Manager của Windows , cũng có chức năng y hệt vậy . nên mình sẽ không nói về chức năng này nữa

* Show system information : hiển thị thông tin hệ thống (cũng khỏi nói luôn nha)

- Thẻ Customize Windows : tùy chỉnh Windows : Cái này mình không dám động đến vì nó có thể ảnh hưởng tới hệ thống . Nên phần này mình sẽ không viết hướng dẫn, mong các bạn thồng cảm nhé ^^

Bài chỉ dẫn đến đây là hết . Mong các bạn đón nhận nó

Nếu thấy hay thì thank 1 phát nhé

ngocson_20_4_86

lần sau bạn đừng viết chữ màu hồng, khó đọc quá với lại chèn ảnh vào sinh động, lũy ý của mình thế thôi

btw, cái này xài rất tốt, thank bạn

11a1_mylove

bạn sửa chữ màu đen hết đi, không thì màu xanh biển ấy, màu hồng khó đọc quá

Fitzpatrick

Thank các bạn da ủng hộ, mình không viết nhiều nên chưa có kinh nghiệm mấy, mong được chỉ giáo

ruoisamac

Re: Hướng dẫn sử dụng Tune Up để tối ưu hóa cho máy tính ( Versi

hướng dẫn mình cách chuyển ngôn ngữ đi bạn, hiện tại mình dùng phiên bản tiếng Ý, có hình cụ thể thì dễ hơn, nếu giúp được mình Thank rất nhiều