Avenell

BIẾN ĐỔI VÀ CHỈNH SỬA ẢNH

Khi bạn có 1 ảnh và muốn mở rộng lớn "biên" của nó mà không muốn copy ảnh đó sang 1 New file khác rộng lớn hơn thì bạn có thể dùng lệnh Image / Canvas Size

Nếu nhấp chọn Relative thì kích thước bạn nhập vào ô With và Height chính là số cm mở rộng lớn về hai phía của các cạnh mà ta vừa chọn. với Anchor của tui như kia thì sẽ cps kết quả như sau:

Vậy là lựa chọn của Anchor sẽ quyết định đến chiều mở rộng lớn và W và H là các kích thước được tăng thêm. Nhưng nếu ta bỏ chọn của Relative thì lúc này các số nhập vào W và H chính là kích thước mới của file đó , khi mà bạn .. nổi hứng cho W hay H hay cả hai chỉ số đó nhỏ hơn Current Size thì file đó tương đương như ta dùng lệnh Crop cắt bớt đi
Vì file của tui có background là Transparent nên vùng mở rộng lớn mặc định cũng là Trasparent, nếu không thì bạn có thể tùy chọn màu sắc cho vùng mở rộng lớn trong ô Canvas extesion color: Foreground, Background, White, Black, Gray hay nhấp Other để chọn 1 màu tùy ý

VD của tôi:

cho kết quả:

-- Image / Rotate Canvas --> thật ra đây chỉ là 1 lệnh quay, lật ảnh bình thường chứ tui chả thấy nó liên quan đến cái Canvas mình vừa nói:
180 độ: quay ảnh 180 độ , 90 độ CW --> quay 90 độ theo chiều kim đồng hồ , 90 độ CCW --> quay 90 độ ngược kim đồng hồ, Arbitrary : cho phép bạn quay ảnh theo bất kì góc nào bạn muốn, chỉ cần nhập số và chọn chiều quay ngược hay xuôi theo ý muốn:

kết quả:

Flip canvas horizontal và Flip Canvas Vertical --> lật ảnh theo chiều ngang và lật thẳng đứng
-- Crop ảnh ( xén ảnh ) bạn nhấp công cụ Crop và kéo để tạo 1 vùng sẽ cắt, không cần chính xác lắm vì ta sau khi chọn có thể nhấp chuột vào các nút ở mỗi cạnh để kéo chỉnh lại nó

Sau khi chọn bạn có thể di chuột vào trong vùng vừa chọn để kéo , dịch chuyển khung của Crop đến vị trí khác y như khi ta di chuyển vùng lựa chọn của các công cụ như Lasso, Magic Wand...

Nếu muốn quay vùng chọn quanh tâm của nó bạn có thể di chuột ra các cạnh bên ngoài của vùng đó, khi hiện mũi tên cong 2 chiều là các bạn có thể quay nó

Tâm quay mặc định là tâm của vùng chọn nhưng bạn cũng có thể thay đổi tâm quay đó bằng cách dùng chuột kéo tâm quay ra vị trí mình muốn - thậm chí ra khỏi vùng chọn Crop:

Trên thanh Option của công cụ Crop

With và Height chính là tỉ lệ giữa chiều dài và chiều rộng lớn của vùng chọn tức là a/b = 14/10 , độ phân giải tùy bạn chọn

Nếu muốn áp dụng tỉ lệ chiều rộng lớn và cao của ảnh hiện thời (gian) làm tỉ lệ thì bạn nhapa vào Front Image, muốn xóa vùng chọn ta ấn Esc ( Escape )
Để loại bỏ kiểu chọn theo tỉ lệ này bạn nhấp Clear để trở về kiểu Crop tự do
Sau khi chọn vùng Crop bạn có thể thay đổi màu cho vùng bên ngoài vùng chọn ( Shield Color ), độ mờ của vùng đó ( Opacity ) và chuyển tâm của vùng chọn ra ngoài ( Perspective )

Nhay đúp vào vùng vừa chọn để thực hiện Crop
Vùng chọn Crop còn có thể tùy chọn biến đổi vè hình dạng khi ta dùng chuột kéo các góc của nó, sau khi Crop thì nó sẽ tự động co giãn để biến vùng Crop biến dạng đó thành hình chữ nhật

Ngoài ra bạn có thể dùng công cụ chọn như Rectangular để chọn 1 vùng chọn rồi vào menu Edit / Crop để Crop trong vùng vừa chọn

-- Transform : biến đổi các đối tượng, vùng chọn như xoay, làm biến dạng, nghiêng...Sau đầy tui ví dụ với 1 vùng chọn
Bạn chọn 1 vùng chọn tùy ý, vào Edit / Free Transform ( Ctrl + T ) và chú ý trên thanh công cụ của nó

Các số X và Y cho bạn biết tọa độ tâm hình của bạn

Để bắt đầu kéo hình bạn nhấp vào góc của hình hay các điểm nút hai bên và kéo tùy ý

Muốn giữ nguyên tỉ lệ giữa chiều cao và chiều rộng lớn của ảnh bạn giữ Shift và kéo hay nhấp vào biểu tượng của Hyperlink giữa W và H

Khi muốn biết độ dịch chuyển của "tâm" vùng chọn ban đầu hay nhấp vào hình tam giác giữa X và Y

Khi muốn quay vùng chọn ta di chuột ra ngoài vùng đó và khi hiện mũi tên 2 chiều thì cho phép ta quay

nếu muốn chính xác bạn có thể nhập góc quay vào đây: --> góc thuận kim đồng hồ là dương.
Để biến dạng tùy ý bạn nhấp Ctrl và di chuyển chuột vào các điểm nút và kéo chỉnh tùy ý

muốn chính xác bạn hãy nhập các thông số về độ dịch chuyển theo chiều ngang và chiều dọc vào đây

VD với H: 20 và V : 10 tui có hình sau

-- Cách khác để truy cập công cụ Transform một cách riêng rẽ hơn đó là vào menu Edit / Transform:
Chọn Scale: sau khi chọn thì bạn chỉ có thể Resize vùng chọn mà thôi
Rotate: chỉ có thể xoay
Skew: chỉ có thể dịch ngang hay dọc chứ không thể thay đổi cả 2 cái cùng 1 lúc
Distort: kéo dịch bất cứ điểm nào theo ý muốn nhưng chỉ duy nhất điểm đó mà thôi hay các điểm mà không thể không liên quan ( trường hợp kéo điểm nút ở giữa hình ấy )
Perspective: "chú" này mạnh hơn Skew vì nó có thể kéo kiểu biến hình chụm vào hay giãn ra mà Skew không làm được

Các Rotate phía sau thì có lẽ không cần nhắc lại
-- Clone Stamp: --> chức năng của nó là "nhân bản" thêm 1 vùng tương tự như vùng vừa chọn để chuyển nó sang ảnh khác hay trên chính ảnh đó. Bạn hãy chọn công cụ, di chuyển nó đến vùng mình muốn "nhân bản" và click Alt rồi di chuyển đến nơi muốn Clone và bắt đầu "vẽ" lại nó

tùy theo bút vẽ bạn chọn mà độ sắc nét của đối tượng Clone ra có tương tự 100% đối tượng gốc hay ko.

bạn cũng có thể colne nó len lớp khác, việc clone này nếu lớp mới không đủ rộng lớn thì nó sẽ tự động mở rộng lớn theo vùng mà bạn di chuyển công cụ Clone - chú ý là sau khi nhấp Alt để xác định vùng Clone bạn phải vào Layer Palette để nhấp chọn layer mình muốn Clone lên đó trước khi clone

và nhớ nhấp Aligned nếu bạn muốn cái mẫu của mình luôn là ảnh gốc ban đầu cho dù bạn vừa "vẽ" rất nhiều lên đó

nhấp Use All Layers nếu bạn muốn vùng bị clone bao gồm tất cả các lớp - nó coi các lớp lúc này như bạn vừa trộn tất cả với nhau ấy mà, còn nếu không thì nó chỉ họat động trên lớp đang chọn

-- Pattern Stamp Tool: --> ta Clone với mẫu là 1 ảnh nền nào đó trong ô

nhấp chọn Impressionist để chọn kiểu clone "ấn tượng" - hic, chả thấy ấn tượng tẹo nào - lựa chọn Aligned vẫn ý nghĩa như trên

-- Healing Brush Tool --> nó cũng hơi tương tự Clone nhưng "thông minh" hơn vì sau khi clone nó còn làm cho môi trường xung quanh đối tượng mới clone đó có khả năng "hòa đồng" hơn với môi trường xung quanh

Đang vẽ với Healing Kết quả
trên thanh Option của nó cũng tương tự Clone Stamp với Sample chính là ảnh gốc

tui vừa "lờ" đi các Mode trong thanh này cũng như thanh công cụ của Clone Stamp vì chúng sẽ đem lại cho những bất ngờ đáng ngạc nhiên khi bạn chọn các Mode khác nhau - thực ra Mode đó chính là các cách mà màu sắc sẽ được "xét duyệt" và "chọn lọc" khi đưa vào ảnh chứ không đơn thuần là "đưa gì nhận ấy" của chế độ Normal ( thử đi bạn sẽ biết ngay mà )
-- Patch: là công cụ mà nếu bạn chưa vừa ý với các công cụ Clone hay Healing Brush .. thì bạn có thể dùng nó để sửa lại các vùng đó cho đẹp hơn, chuẩn hơn
VD tui muốn chỉnh lại 1 vùng nào đó thì tui dùng Patch Tool này để tạo vùng chọn quanh chỗ đó:

Sau khi chọn xong nhấp chuột vào bên trong đó, giữ và di chuột đến vị trí trùng khít với nó trên ảnh và nhả chuột:

cái vị trí khi ta đang "rê" chuột sẽ hiện bên trong vùng chọn ban đầu của ta, khi chọn chính xác thì nhả chuột - nhưng nhiều khi trời không chiều lòng người đem lại cho ta kết quả không đẹp hơn là bao thậm chí nếu ta chọn không "sát" với vùng gốc còn làm xấu thêm

Vừa rồi của ta là kiểu "trâu đi tìm cọc" --> tức Patch ở đây là Source

nhưng bên cạnh đó có Destination chính là kiểu "cọc đi tìm trâu" --> tức là ta "mang" cái vùng gốc đó để lên trên cùng muốn sửa

Vùng chọn của Patch cũng có thể thêm - bớt - giao y như các vùng chọn thực thụ ta hay dùng của Select Tool
Nếu mà khi chọn Source hay Destination mà nhấp thêm Transparent thì các vùng vừa chọn bằng Patch cho kết quả các vùng đó rất sắc nét - màu sáng và đậm hơn

Còn nếu bạn dùng Pattern cũng không sao nhưng tui thấy dùng nó cho kết quả chả ra sao cả - thậm chí xấu đau đớn
-- Color Replacement: dùng để thay thế một hay nhiều màu sắc trong ảnh bằng màu khác với ông cụ để thay màu đó là bút vẽ , bạn tùy chọn kích thước và kiểu dáng

tiếp đến các lựa chọn của thanh Option:

ModeL: bạn nên để mặc định là Color
Sampling: cho phép bạn chọn kiểu màu. phương pháp thay thế màu ( màu thay vào đó là màu Foreground )
+ ) Continuous: các màu sẽ được lấy và bị thay thế ngay trong khi vẽ

+ ) Once: cái nhấp chuột đầu tiên của bạn sẽ là cái nhấp chuột chọn khoảng màu sẽ bị thay thế và chỉ những màu đó mới bị thay thế khi bạn di chuyển chuột bằng công cụ Replacement

+ ) Background Swatch: hic, tui vừa test đi test lại mà không thấy nó thay thế cái gì ?
Tùy chọn của Limits: tui không rõ
Tolerance: với phần trăm thấp thì mức độ màu bị thay thế sẽ càng gần tương tự như màu bạn nhấp, càng cao thì khả năng bị "liên lụy" của các màu khác bên cạnh nó cũng cao
-- Công cụ Smudge để làm mờ các pixel bởi vì nhiều khi có các cạnh cứng ta muốn làm mờ chúng để trông thật hơn...

và nếu chọn Finger Painting thì thay vì lấy màu tại mỗi điểm của đầu chuột làm nhòe nó sẽ lấy ngay màu của Foreground để thay thế

muốn tác động lên tất cả các lớp bạn nhấp chọn Use All Layers
-- Công cụ Blur: cũng làm mờ ảnh nhưng mức độ mạnh thì kém Smugde và có vẻ nhẹ nhàng và "chuyên nghiệp" hơn Smudge

-- Công cụ Sharpen: Blur làm mờ còn Sharpen làm sắc nét các đối tượng

Khi dùng 1 trong 3 công cụ Smudge, Blur và Sharpen thì các bạn chú ý đến độ mạnh hay yếu của các công cụ trong ô

nhất là đối với Sharpen không nên quá 50% vì nếu không các bạn thử đi sẽ thấy liền à
Mode: chỉ là các lựa chọn tiến hành trên những phần nhất định của ảnh:

-- Công cụ Dodge: làm sáng ảnh --> bạn chọn công cụ và di chuột vào những vùng muốn cho nó sáng hơn

Trong Range bạn hãy chọn cho mình các tùy chọn Midtones ( vừa phải ) Shadows ( các vùng tối ) và Highlight ( các vùng sáng )

chuyện tùy chọn Highlight có thể làm ảnh sáng lên rõ rệt, tùy chọn Use All Layers không nói lại nữa
Exposure: chọn độ mạnh của Dodge

-- Tương tự nhưng ngược với Dodge là Burn ( làm tối vùng tô chọn )
-- Sponge: công cụ này làm tăng giảm mức độ xám của ảnh - Desaturate là giảm còn Saturate làm tăng: VD

Desaturate Saturate
( Desaturate hay Saturate nằm trong tùy chọn Mode )
-- Bộ lọc Liquify --> tạo cho bạn cảm giác như 1 "chất lỏng" đang được phủ lên trên ảnh và bạn làm các thao tác trên đó
Filter / Liquify hay Ctrl + Shift + X để truy cập filter này

Bạn hãy duyệt qua các công cụ bên trái:
Forward Warp Tool công cụ này sẽ rê các điểm theo hướng bạn chọn

Nếu bạn giữ Shift thì bạn hãy nhấp chọn 1 một điểm --> giữ Shift và nhấp chọn điểm thứ hai thì đoạn bạn chọn giữa hai điểm đó sẽ là 1 đoạn bị kéo theo đường thẳng:

Reconstruct Tool --> với công cụ làm biến dạng chư trên thì để khôi phục lại ta nhấp Undo nhưng có 1 cách hay hơn nhiều đó là dùng công cụ này bởi vì nó sẽ trả về nguyên trạng thái cũ những phần nào bạn muốn khi bạn di chuột qua nơi đó

1: vừa biến dạng 2: dùng Reconstruct Tool 3: ảnh ban đầu
Twirl Clockwise Tool: công cụ này dùng để xoay các pixel thoe chiều vòng xoáy, mặc định chiều xoay là thuận kim đồng hồ --> nếu muốn xoay ngược lại bạn giữ Alt ( để coay bạn chỉ cần nhấp vào màn hình - giữ hay kéo chuột )

Pucker Tool: --> di chuyển các pixel đến gần tâm các bút cọ kiểucoi nhưbị xoáy nó hút lại

Bloat Tool cái này ngược với Pucker --> làm cho các pixel dường như chạy ra xa

Push Left Tool: nó sẽ đẩy các vùng nó đi qua sang bên trái nếu bạn di chuyển theo hướng của bút vẽ VD chiều màu xanh là hướng dịch chuyển của tui đã kéo thì các pixel sẽ bị dịch lên trên

( giữ Alt nếu bạn muốn chiều ngược lại )
Mirror Tool: nó đi qua đâu thì đó sẽ tạo ra 1 phần gần như ta "soi gương" cái vùng bên cạnh lên đó

Turbulence Tool: công cụ này như kiểu 1 loại xoáy tự do

Freeze Mask Tool: nghĩ đến Freeze làm tui nhớ đến Freeze trong Deep Freeze --> quả thật chức năng khá giống : nó cho phép bạn chọn 1 vùng "bất khả xâm phạm" --> không có công cụ nào phía trên chỉnh được trong đó - kiểu như trở thành cấm địa không thể vượt qua

Khi muốn thay đổi vùng "cấm địa" này như mở rộng lớn hay thu hẹp ta dùng công cụ Thaw Mask Tool để điều chỉnh lại khu vực đó

-- Chuyển sang phần Tool Option

Đáng chú ý nhất là Brush Size: kích thước bút vẽ và Reconstruction Mode ( các kiểu phục hồi nguyên trạng ). Với các tùy chọn khác nhau mà Reconstruction Mode sẽ khôi phục lại 1 phần hay chỉ là 1 phần nào đó của hình
Revert: có hiệu lực trên toàn khu vực chọn ....
Để hiện hay ẩn các lưới hay vùng Freeze bạn hãy nhấp hay bỏ chọn các chức năng View phía dưới của nó:

kết quả khi hiện lưới + Mask

Và 1 đặc điểm thú vị là ta có thể lưu cấu trúc mắt lưới vừa bị biến dạng thành 1 file để khi nào cần Mesh như vậy ta có thể load lại

Nếu muốn Rescontruct một các từ từ, mỗi phần 1 ít bạn nhấp vào Rescontruct, muốn khôi phục hết nhấn Restore All nhưng cẩn thận cái Mode của nó

dathanh_a3

Thank nha! bài viết của bạn rất hay, rất hữu ích cho những người đang tập tành học photo như mình.

Các chủ đề có liên quan khác