tui dùng Unikey 4.0. Khi đánh văn bản và vào web thì vẫn gõ tiếng Việt bằng Unikey được nhưng khi chơi game Silkroad (Con đường Tơ Lụa) thì lại không thể gõ tiếng Việt được, mặc dù vừa thử đủ các kiểu gõ, kiễu mã của Unikey.

Ai biết về cái này thì giúp tui với!

Cảm ơn!

anhbang821987

ttdkhp tui dùng Unikey 4.0. Khi đánh văn bản và vào web thì vẫn gõ tiếng Việt bằng Unikey được nhưng khi chơi game Silkroad (Con đường Tơ Lụa) thì lại không thể gõ tiếng Việt được, mặc dù vừa thử đủ các kiểu gõ, kiễu mã của Unikey.

Ai biết về cái này thì giúp tui với!

Cảm ơn! Bạn dùng bảng mã TCVN3(ABC).

kAjzU_bEe

Game này là của nước ngoài, đem về Việt Nam Việt hoá, làm sao nó hỗ trợ gõ Tiếng Việt chứ

ngocphan_91

Unikey chỉ dành cho dân vănphòng chốngthôi còn chơi game thì phải dùng Vietkey. Bạn không để ý ah ! ngoài quán net làm gì có ai xài Unikey đâu

phuc_cd

vậy thì các bạn không biết rồi. Tớ ra tiệm nét vẫn gõ tiếng việt = unikey trong game đó với mấy game khác của VTC nhưng về nhà thì bó tay, không thể gõ tiếng việt trong game được.

Chán! không có pro nào biết khắc phục vụ này à?!

happy200576

ttdkhp vậy thì các bạn không biết rồi. Tớ ra tiệm nét vẫn gõ tiếng việt = unikey trong game đó với mấy game khác của VTC nhưng về nhà thì bó tay, không thể gõ tiếng việt trong game được.

Chán! không có pro nào biết khắc phục vụ này à?! "kết thúc" nó đi sau đó khởi động lại xem sao. Mình cũng hay làm thế mỗi khi nó không chịu ra tiếng việt

chickenbabby

Mình nghĩ có lẽ ngoài quán net nó cài thêm font hỗ trợ đánh tiếng việt khi chơi game, máy nhà bạn chưa cài đặt nên không có, thế thôi

Bạn vào đây xem Font và down về nhé!

Cài font mới vào có 2 cách

+C1- Copy font mới tải về và paste thẳng vào thư mục chứa Fonts

+C2- Vào MyComputer =>Control => Fonts, vào menu File => càiNew Font... rồi chọn đến nơi chứa font mới tải về.

Vô Control Panel và bạn sẽ thấy 1 bảng xổ phía dưới có Folder Font. Bạn bấm vào nó, bạn sẽ thấy như sau:

Tiếp đến bạn nhấn vào File trên Menu phía trên cùng và chọn càiNew Font

-> tìm đến chỗ Folder của Font tiếng việt bạn vừa down về và giải nén. Bạn sẽ thấy nó load ra 1 đống FONT bạn chỉ dơn giản chọn Select All và nhấn OK

PhimCuoiTuan_vn

nhok_gl_2010 Unikey chỉ dành cho dân vănphòng chốngthôi còn chơi game thì phải dùng Vietkey. Bạn không để ý ah ! ngoài quán net làm gì có ai xài Unikey đâu

Từ trước tới giờ mình dung unikey ngon nghẻ, chả bị làm sao cả, còn xài thằng Vietkey thì hay bị lỗi mà không có nhiều tiện ích như Unikey (vd như : chuyển đổi bảng mã ). Còn như bạn nói thì mình nghĩ không phải, vì dân vănphòng chốngvà game thì đều dùng để viết tiếng Việt, mình nghĩ là do font chữ, có thể là do máy chưa cài đủ font, hay là do kiều bảng mã mà bạn chọn,tốt nhất là bạn chụp ảnh rồi cho lên đây xem thì hay hơn. Mà bạn nên dùng unikey 4.08 hay unikey vista 2.0 ấy !

Các chủ đề có liên quan khác