chim_canhcut

bây giờ tớ muốn ghi 1 vài phần mềm .exe và 1 bản windows 7 đuôi .iso ra đĩa để tiện dùng nhưng không biết làm thế nào,tớ đang dùng ISO,có ai biết làm thế nào không bảo giùm với.cần những gì hay phần mềm nào phù hợp nhất?thank trước nhá

lynksu_dbsk

xuan_trinh91 bây giờ tớ muốn ghi 1 vài phần mềm .exe và 1 bản windows 7 đuôi .iso ra đĩa để tiện dùng nhưng không biết làm thế nào,tớ đang dùng ISO,có ai biết làm thế nào không bảo giùm với.cần những gì hay phần mềm nào phù hợp nhất?thank trước nhá Muốn ghi thế nào hả bạn? (1)chỉ ghi ra để dùng đĩa như 1USB hay muốn (2)cho autorun luôn?

Nếu chọn (1) thì bạn có thế cho tấc cả những gì cần ghi ra rồi dùng UltraISO nén thành 1 file iso rồi dùng chính UltraISO hay PowerISO Burn ra luôn cho tiện, còn muốn làm gì thêm nửa thì dùng Nero bạn ah

Còn nếu (2) thì những thứ bạn cần sẽ là một trình biên tập text và phần mềm ghi đĩa thông thường như vừa nêu ở trên

Và bây giờ bắt đầu làm việc
1.Tạo Autorun cho chuyện cài đặt 1 chương trình

Có lẽ chuyện cho đĩa CD vào ổ, chờ khoảng 5-10 giây, sẽ thấy các trình Setup.exe/Install.exe khởi chạy là một hình ảnh khá quen thuộc với tất cả chúng ta. Việc lập trình cho đĩa CD phần mềm tự động chạy ban đầu làm cho chuyện cài đặt chương trình trở lên dễ dàng và nhanh chóng hơn.

Các bước thực hiện:

- Mở Notepad bằng cách vào Start -> Run, gõ "notepad"

- Khi trình soạn thảo notepad hiện ra, gõ những dòng dưới đây vào:

[autorun]

open=Setup.exe

icon=Setup.ico

- Lưu file text đó lại với tên: Autorun.inf (chú ý, khi chọn lưu file, phần "Save as type" phía dưới chọn "All files") và tập tin Autorun.inf sẽ nằm trong thư mục gốc của đĩa CD

ở đây: Setup.exe là tên chương trình bạn cần chạy và Setup.ico là biểu tượng của chương trình đó. File *.ico đơn thuần chỉ mang tính chất trang điểm thêm vì thế có cũng được và không cũng được. Khi không có tập tin Setup.ico trong thư mục đĩa CD thì bạn cũng không cần đến icon=Setup.ico nữa.

2.Tạo Autorun cho bất cứ định dạng file nào

Nhu cầu của bạn hẳn không chỉ dừng lại ở chuyện tạo Autorun cho chuyện cài chương trình mà có thể là 1 định dạng file bất kì phục vụ cho cuộc hội thảo, quảng cáo cho công ty .v.v. Trong trường hợp đó, các bạn làm như sau:

- Cũng trong trình sọan thảo text - notepad, bạn gõ nội dung như dưới đây:

[autorun]

ShellExecute=xxxx.pdf

Trong đó: xxxx là tên file bạn muốn chạy Autorun

pdf là định dạng file, bạn có thể thay vào đó là htm, ppt, swf, hay bất cứ định dạng file nào bạn muốn.

đôi khi, bạn thấy một số đĩa CD chạy Autorun thông qua 1 file Batch(.*bat), trường hợp này, cú pháp cũng rất đơn giản.

Đầu tiên bạn vẫn làm ra (tạo) ra 1 file kịch bản inf với cấu trúc tương tự như trên, nhưng lần này bạn cần có thêm 1 tập tin *.bat. Tập tin này có nhiệm vụ kích hoạt chương trình cần chạy.

Mở Notepad gõ nội dung như sau:

[autorun]

open=autorun.bat

Lưu ý đặt tên file là "Autorun.inf"

Tiếp tục mở Notepad, gõ nội dung như sau

@echo Loading CD

@start Westlife.swf

@cls

@exit

Lưu với tên: Autorun.bat

Giả sử ở đây tui muốn chạy file flash tên: Westlife, định dạng file SWF. Bạn lưu ý là nên đặt 3 file: Autorun.bat, Autorun.inf, chương trình muốn chạy(cụ thể ở đây là Westlife.swf) vào cùng thư mục gốc trong đĩa CD

3.Tạo Autorun cho nhiều file cùng chạy

Tình huống này có thể hiểu đơn giản thông qua một ví dụ sau, bạn muốn đồng thời (gian) khi 1 đĩa CD chạy Autorun thì hiện lên hình ảnh một trang web dưới dạng Html (trang index.htm), 1 bài nhạc mở lên và chương trình Acobat Reader sẽ cài đặt đồng thời (gian) vào máy tính, các chương trình đều được chạy Autorun trả toàn thì có làm được không? điều này trả toàn có thể làm được, theo lý thuyết là có thể chạy "n" chương trình 1 lúc chứ không chỉ có 3 chương trình như ví dụ nêu ra.

Cách làm như sau:

- Bạn cũng mở trình soạn thảo text, nội dung như sau:

[Autorun]

open=AutoRunPro.exe

[AutorunPro]

; Day la 1 vai vi du ve tap tin chay.Ban co the tuy bien theo yeu cau.

Run1=hoang/index.htm

Run2=thu2.htm

Run3=Calc.exe

Run4=ResourceHacker.zip

Run5=toiuu.pdf

ở đây Run1, Run2... RunN là các chương trình bạn muốn chạy Autorun, ví dụ minh họa trên giả sử chạy 5 chương trình khác nhau, ngoài ra bạn có thể chạy bao chương trình tùy ý. Lưu ý rằng các chương trình này nên nằm cùng trong 1 thư mục chứa Autorunpro.exe và Autorun.inf.

Nghe có vẻ dài dòng wa' đúng không nhưg thật vô cùng đơn giản bạn ah

good luck

có nghĩa là tớ chỉ cần hỏi cách ghi những phần mềm đó ra đĩa để sau này cài đặt cho tiện,tiết kiệm được bộ nhớ máy.

thank bạn lần nữa nhá

à quên,cho tớ hỏi luôn cách ghost máy với,bây giờ tớ down bản ghost trong roon về rồi thì ghost kiểu gì,cần những công cụ gì nữa không,hay down về là cứ thế chạy đk?bây giờ tớ đang dùng windows 7 un thì ghost về windows xp3 đk không?

Các chủ đề có liên quan khác