quemoi_dn

ho mình hỏi có cách nào export tu boot CD ra thành 1 file boot image. để khi mình cần làm ra (tạo) boot cd chỉ cần chọn file image này. vì mỗi khi mình cần làm ra (tạo) boot CD mình đều phải dùng đĩa mềm 1.44 khởi động bỏ không cho chương trình nero đọc. mà đĩa mềm thì thường hư đột xuất.

xin Thank các bạn!

bạn dùng trình IsoBuster pro để trích xuất file image từ đĩa cd ra đĩa cứng sau đó dùng winimage để biên tập lại theo ý mình sau đó lưu lại với tên là .IMA

huucong246

MOD ơi là MOD, chỉ thì chỉ cho rõ ràng, bất chỉ thì thôi. MOD mà trả lời như vậy thì bất trách sao ITBaby la làng la lửa lên kìa. Nghiêm túc chút đi !

TO lkt1827 : có thể dùng chương trình HD-copy để làm file .IMG. Chỉ một file duy nhất, chạy trên tất cả hệ điều hành, giao diện DOS.

Cách thực hiện cũng dễ dàng. Tạo một đĩa mềm bootable (98, Seagate DM, Maxtor DM, ...). Chạy chương trình HD, chọn "Read". Sau khi read xong thì ghi ra file *.IMG bằng cách chọn "Put to File". Save lại với tên có đuôi là .IMG là OK. Khi nào cần thì cứ chạy HD rồi "write" ra đĩa A.

Còn chuyện dùng Nero để làm ra (tạo) CD bootable cũng đơn giản. đưa đĩa A (bootable) vào ổ mềm rồi chọn BootCD ở Nero là xong thôi. Cần thì chép thẳng vào CD các chương trình sao lưu đĩa cứng như Ghost hay DriveImage cũng được

MV_R

Cha, câu hỏi khó. Trả lời cũng chẳng được vì bản thân tui bất biết cách làm như thế. Nhưng, tại sao bạn bất làm theo cách của bạn ? Chép tất cả các chương trình chạy ở DOS mà bạn biết cách sử dụng thẳng vào CD bootable !

Tui VD nha, chẳng hạn tui chép file Ghost, các file chạy NC, các file chạy BootMagic,... vào thư gốc của CD luôn. Khi tui boot ra DOS, tui chuyển qua ổ CD và gõ :

X:>\ghost (Enter)

thế là có ghost

không thích ghost thì chạy NC ngồi ngó chơi. Á, bất thấy ổ đĩa NTFS đâu hết !!!

Thế là tui lại chép vào các file NTFSpro vào, chạy NTFSpro, rồi lại vào NC, thế là NTFS cũng phải lòi mặt chuột trong NC rồi nhé.

À, tui quên nói rằng muốn chép thêm cái gì vào CD-R thì lúc ghi đĩa nhớ đừng chọn chức năng khóa đĩa nhé.

jinxexykixx

Híc. còn nói nữa, có mấy cái file boot mà cũng bất giữ được sao? copy nó ở đâu đó khi cần làm ra (tạo) CD boot thì cop không ổ mềm rùi ghi thôi, còn muốn chạy QP Magic hay Ghost thì chép nó qua. chứ nói tui chỉ kiểu nào để mấy cái file boot đó nó bất bị mất híc

Thân!!

Vruyk

Quote:

Được gửi bởi LDP

Cha, câu hỏi khó. Trả lời cũng chẳng được vì bản thân tui bất biết cách làm như thế. Nhưng, tại sao bạn bất làm theo cách của bạn ? Chép tất cả các chương trình chạy ở DOS mà bạn biết cách sử dụng thẳng vào CD bootable !

Tui VD nha, chẳng hạn tui chép file Ghost, các file chạy NC, các file chạy BootMagic,... vào thư gốc của CD luôn. Khi tui boot ra DOS, tui chuyển qua ổ CD và gõ :

X:>\ghost (Enter)

thế là có ghost

không thích ghost thì chạy NC ngồi ngó chơi. Á, bất thấy ổ đĩa NTFS đâu hết !!!

Thế là tui lại chép vào các file NTFSpro vào, chạy NTFSpro, rồi lại vào NC, thế là NTFS cũng phải lòi mặt chuột trong NC rồi nhé.

À, tui quên nói rằng muốn chép thêm cái gì vào CD-R thì lúc ghi đĩa nhớ đừng chọn chức năng khóa đĩa nhé.

Nghe kiểu này là biết chẳng biết làm CD BOOT rồi....! heee

trang_vit

Chắc là vậy ! Nhưng được cái là tui biết gì thì tui nói, còn tốt hơn là ngồi đó nói nhảm

nhokvip_pro

Quote:

Được gửi bởi chanhlinh

Hư thì tìm mấy cái files boot đó mà chép lại. còn làm biếng nữa

Híc

Tui bất nghĩ Mod phần mềm lại nói như vậy.

Brantley

Trời , cái thread vừa an nghỉ 4 năm rồi còn đào lên nữa . Bó tay @@ . Muốn lấy boot image của hiren boot thì dùng isobuster , ultra iso trích xuất cái boot của cd ra ,sau đó chép thư mục boot cd trên đĩa.khi nào dùng thì lấy file boot đó , và bỏ thư mục boot cd vào thư mục gốc của cd

Lazzaro

chào bạn có cái tên nghe hay quá vậy!!!!!!!1111

-----------------------------------------------mình cũng đang tập burn mấy cái đĩa chứa hệ điều hành ubuntu(chắc các hạ biết rồi). Trong tay mình vừa down xong file Iso rồi chỉ thiếu mổi file Boot gì đó thôi, nếu có thể các hạ cho mình xin cái file boot của Ubuntu để mình burn ra

thank trước!!!!!!!!!!!!

(Cái tên của bạn mình rất thích vì mình cũng nghiền Atula lắm )

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote:

Được gửi bởi atula 3000

bạn dùng trình IsoBuster pro để trích xuất file image từ đĩa cd ra đĩa cứng sau đó dùng winimage để biên tập lại theo ý mình sau đó lưu lại với tên là .IMA

chào bạn có cái tên nghe hay quá vậy!!!!!!!1111

-----------------------------------------------mình cũng đang tập burn mấy cái đĩa chứa hệ điều hành ubuntu(chắc các hạ biết rồi). Trong tay mình vừa down xong file Iso rồi chỉ thiếu mổi file Boot gì đó thôi, nếu có thể các hạ cho mình xin cái file boot của Ubuntu để mình burn ra

thank trước!!!!!!!!!!!!

(Cái tên của bạn mình rất thích vì mình cũng nghiền Atula lắm )

Edit/Delete Message