hoalinda1982

minh down ve roi nhung không biet ghi nhu the nao de no co the Run tu DOS ban nao hướng dẫn minh tu A--> Z qua trinh ghi dia Hiren's Boot bang Nero giup minh nhe va khi ghi bang Nero thi vao phan nao de ghi

Thank cac ban nhieu

vow.love

Trích:

ngoclinh886

minh down ve roi nhung không biet ghi nhu the nao de no co the Run tu DOS ban nao hướng dẫn minh tu A--> Z qua trinh ghi dia Hiren's Boot bang Nero giup minh nhe va khi ghi bang Nero thi vao phan nao de ghi

Thank cac ban nhieu

Trong Nero bạn chọn Burn Image, sau đó chọn đường dẫn đến file mà bạn download về rồi Ok cho nó ghi ra CD, thế thôi.

Bạn hãy dùng phần mềm làm ra (tạo) file ISO Hiren's Boot. Sau đó dùng 1 phần mềm hỗ trợ ghi đĩa dạng ISO như Nero... Chúc bạn thành công.

Norwyn

Trích:

Dr.NHTT

Bạn hãy dùng phần mềm làm ra (tạo) file ISO Hiren's Boot. Sau đó dùng 1 phần mềm hỗ trợ ghi đĩa dạng ISO như Nero... Chúc bạn thành công.

Bạn trả lời người ta vây họ biết sao?

Bạn cho mình biết bạn dùng Nero mấy nhé?

Còn ghi thì như sau:

Bật nero starmart lên > chọn ghi Data > chọn burn CD ISO gì gì đó > vào Open mở file .iso của cậu ra.

Chú ý dung lượng file so với đĩa, thường Hiren's Boot chỉ khoảng 200MB bạn có thể Add thêm một số phần mềm hay games vào đó cho đỡ phí đĩa > chọn Burn > ở ô speed chọn 48x (khuyến cáo) > nhấn burn

chờ quá trình ghi đĩa trả thành, chú ý khi ghi đừng sử dụng các ứng dụng khác có thể gây hỏng dữ liệu trên đĩa. Thank cái nhe!

My_xjnk

Troi oi De Ec Nhu An Com vay ban Oi

Mach ban Ne >> ban Dung Phan Mem >> Magic ISO >> Chon Open File >> Mo File ISO Hiren BootCD Ra >> O Khung Phia Duoi Ban muon Them Phan mem Nao Cu Viec Add vao>. Sau Do Ban Cu Viec Burn Ra Dia DVD hay CD La Xong OKKKKKKKK

Thank Minh Cai

gd_tt

Bạn viết cái gì vậy mắc cười quá bạn thấy mình mách có gì khác tôi. Mà bạn ngoclinh886 hỏi cách dùng nero mà, chứ dùng phần mềm khác thì đầy, đơn cử như dùng chính Nero ISO chẳng tốt hơn sao. Mà nhắc bạn lần sau đánh tiếng Việt nhé, diễn đàn có hỗ trợ mà, hay bạn bất biết đánh.

phuthanhled

ai có thể nói rõ cho mình cách làm ra (tạo) đĩa boot hơn được bất ? minh down về "Hirens.BootCD.9.4.incl.keyboardpatch " file nó có tên như thế ? giờ muốn làm ra (tạo) 1 đĩa boot mình chỉ cần dùng nezo ghi ra cd có được bất ?

munlai456

heo yêu cầu của nhiều bạn mình sau đây mình xin chỉ dẫn các bạn ghi đĩa Hiren’s Boot CD.

Đầu tiên các bạn hãy lên internet search để có được bản Hiren’s Boot mới nhất, mình thì thường tìm ở 9down.com. Ví dụ với Hiren’s BootCD 9.3 thì các bạn down ở link:

hoặc:

Sau khi download về giải nén ra thì được các file sau đây:

Đầu tiên bạn hãy giải nén file keyboard patch.rar bằng cách right click lên nó và chọn Extract here để đặt các file vừa giải nén nằm cùng thư mục với file Hiren’s.BootCD.9.3.iso như hình sau:

Tiếp và chạy file Patch.bat thì nó sẽ hỏi bạn chọn chế độ thiết lập bàn phím thích hợp, nhận Y để chọn United States keyboard.

Đợi một lát, khi nó báo như sau thì vừa patch thành công.

Lúc này bạn sẽ có được file US Patched Hiren’s.BootCD.9.3.iso. Đây chính là file sẽ được ghi ra đĩa.

Để ghi đĩa bạn chạy Nero StartSmart, chọn Copy and Backup rồi chọn Burn Image to Disc.

Tiếp theo ở phần Image File bạn nhấn Browse và chọn file US Patched Hiren’s.BootCD.9.3.iso lúc nãy. Chọn các thông số rồi nhấn Next để ghi đĩa.

Đợi một lát nó ghi xong là bạn vừa có thể xài được rồi.

Chú ý: Ghi đĩa theo cách trên thì sẽ lãng phí đĩa CD vì 1 đĩa CD có thể chứa tới gần 700MB mà trong khi ghi file US Patched Hiren’s.BootCD.9.3.iso ra đĩa thì dung lượng bất tới 100MB. Để tránh lãng phí, bạn hãy thêm dữ liệu vào trong file iso này bằng cách dùng các phần mềm hỗ trợ thao tác trên file iso như Ultra ISO chẳng hạn.

Terrence

bạn ơi!cho tui hỏi với.tui có 1 soft windows vista mà người ta bảo tui fải cài bản windows đó qua boot cd cậu có bít cách bất bảo tui với

Bạn cứ ghi file đó kèm vào đĩa boot (dùng ultral ISO cho dễ thêm bớt file) rồi ghi ra. Boot bằng đĩa, vào dos rồi gõ tên file cài, quá trình cài đặt sẽ diễn ra.

Trên là tui nói chung chung thôi, bất biết bạn muốn cài cái gì nên bất chắc đúng bất đâu. Chúc bạn thành công.

khiếp, gà vãi, đơn giản vậy mà cũng hẻm biết, bất biết tự tìm tòi gì cả, có thế mà cũng phải hỏi lại còn đòi chỉ dẫn từ A-Z nữa, chịu thua

Trích:

nhanenter

khiếp, gà vãi, đơn giản vậy mà cũng hẻm biết, bất biết tự tìm tòi gì cả, có thế mà cũng phải hỏi lại còn đòi chỉ dẫn từ A-Z nữa, chịu thua

Khi mới bắt đầu ai cũng thế thôi bạn bất nên nặng lời như thế. . Từ từ, khi qua giai doạn đó rồi mới biết nhiều được

bell_poupee

mình mún cài winvista ý mà.có bài of ông hoanganh ở bên bõ hẹđiều hành ý.nhưng mà bản windows này lại bất có autoplay hay autorun.lên ông ý bảo cài từ môi trường boot cd.hx.giúp với

anh_bom

Trích:

Mirabelle

Trong Nero bạn chọn Burn Image, sau đó chọn đường dẫn đến file mà bạn download về rồi Ok cho nó ghi ra CD, thế thôi.

Hướng dẫn kiểu đó người ta chưa biết sao mà làm? Chán !!!

Trích:

nhanenter

Xỉn lỗi bạn nha, tuy mình bất phải là người hỏi như mình thấy bạn nói như vậy là bất hay, mình nghĩ người ta bất biết thỉ mới lên diển đàn để học hỏi, chứ nói như bạn thì cả thế giới này bất nên phải có trường học và bất cần thầy, cô . lúc đó ai cũng là nhà khoa học hết rồi. bạn có giám tiên bố rằng bạn chưa bao giờ học bất ? nếu đúng vậy thì mình tôn bạn là giao sư luôn, mình khuyên bạn câu này bất biết bạn có nghe hay bất tùy bạn " Đừng bao giờ chê bất cứ ai, dù bạn có là nhà khoa học đi chăn nũa, ở đời bất ai là trả thiện cả ."

barbie_luv_9x

Trích:

ngoclinh886

Thank cac ban nhieu

Tạo đĩa Hiren's Boot CD

Chuẩn bị:

+ File

+ Phần mềm đọc file ISO, phần mềm ghi đĩa. Phần mềm đọc file ISO các bạn có thể dùng phần mềm UltraISO (tải ở trên) . Phần mềm ghi đĩa các bạn có thể dùng Nero Portable 8.1

+ Ổ CD-RW.

- Sau khi bạn tải được file HRB.rar về, bạn giải nén file này ra, nháy đúp vào file Hiren's Boot 8.6 ISO, mặc định file này sẽ được mở bằng chương trình UltraIso.

- các bạn thêm các chương trình cần thiết vào đĩa Hiren's Boot CD, bằng cách kéo từ cửa sổ Explorer phía dưới.

-Tiếp theo sau khi có đủ các chương trình cần thiết mà bạn cần, click nút Burn.

-Khi đó chương trình UltraIso sẽ hỏi bạn có lưu lại file Iso không, bạn nên lưu dưới file khác để tránh mất file Hiren's Boot 8.6Iso

-Tiếp tục click nút Burn

Vậy là bạn vừa ghi được đĩa Hiren's Boot CD với các chương trình của mình.

Làm Hiren’s BootUSB từ Hiren’s BootCD

» Đầu tiên là nên phải có “nguyên vật liệu” để bào chế Hiren’s BootUSB:

∙ Phiên bản Hiren’s BootCD

:::Boot file của Hiren’s BootCD 9.3 vừa trích xuất sẵn

∙ Công cụ Format USB (Format theo chuẩn và có thể làm ra (tạo) DOS cho USB)

::: .::

∙ Một soft có thể hiệu chỉnh file *.iso, ở đây tui xin dùng UltraISO, bạn có thể dùng cái # cũng được, qua bên Tin học và Ứng dụng down nhé.

» Chuẩn bị xong xuôi ta bắt đầu thực hiện:

Bước 1. Cài đặt và mở UltraISO (khuyến khí­ch xài chương trình này vì nó tiện lợi).

Bước 2. Mở tập tin Hiren.iso (dùng UltraISO), vào menu Bootable >> Save Boot Files. Chọn nơi lưu phần boot file của Hiren’s (e.g: BootFiles.bif).

Bước 1

Bước 3. Sau khi xong bước 2, ta sẽ có file BootFiles.bif, file này của UltraISO nhưng nó không mặc định mở (ko thừa nhận đứa con của mình ^_^). Để mở tập tin này bằng UltraISO thì tại hộp Open (Ctrl + O cho lẹ), phần File of types chọn All files, sau đó chọn BootFiles.bif.

Bước 4. Mở tập tin *.bif này ta sẽ có phần quan trong nhất: các file boot của Hiren’s. Chọn tất cả các tập tin , click phải >> chọn Extract >> chọn nơi lưu (e.g: C:\BootUSB).

Bước 4

Bước 5. Vậy là xong 50%, chạy một trong 2 USB format tools vừa nói ở trên. Các thiết lập có thể coi hình minh họa, chỉ xin lưu ý 2 điều là :

+ Thứ nhất (rất quan trọng) là phải format theo chuẩn FAT mới có thể boot được (đã test).

+ Thứ 2 là chọn Creat a DOS…. thì chọn đường dẫn đến thư mục BootUSB vừa tạo ở bước 4 (e.g: C:\BootUSB).

Sau đó click Start để tiến hành format

Bước 5

Bước 6. Sau khi format trả tất, vào thư mục BootUSB, copy tất cả các file trong thư mục này và chép đè lên USB của bạn (lưu ý là chép đè hay không cũng được).Xong bước này nghĩa là vừa được 98%.

Bước 7. Bước cuối cùng, dùng WinRAR (hay UltraISO đều được), extract thư mục BootCD trong tập tin Hiren.iso ra ngoài (sau đó có thể xóa thư mục WinTools đi để tiết kiệm dung lượng). Copy cả thư mục BootCD này vào USB, như vậy USB sẽ có các tập tin như trong hình dưới:

Danh sách files

» Cuối cùng là làm cách nào để để boot từ USB?

Điều quan trọng là mainboard của bạn phải hỗ trợ boot hệ thống từ thiết bị USB (nếu không thì nãy giờ làm không ích).

Cắm USB vào, reboot máy, vào CMOS cấu hình lại thứ tự boot đầu tiên là USB Device (tùy từng trường hợp), lưu ý là phải cắm USB trong suốt quá trình reboot để main board nhận được thiết bị. Vậy là xong, từ nay, nếu máy gặp trục trặc thì cứ lấy USB ra mà boot và có thể quên đĩa CD boot đi.

Ngoài ra, bạn có thể xóa bớt các tập tin .UHA không cần thiết (chẳng hạn như các bộ test, hay các soft có cùng chức năng thì chỉ cần dùng một soft là đủ), thư mục WinTools (cài này chỉ dành cho Windows) để tiết kiệm dung lượng và giảm thời (gian) gian khi Hiren’s BootUSB load.

(ST)

friendly_pig

Thank mr.nviethung nha.bạn là người có đầy nhiệt huyết,nhiệt tình giúp đỡ bạn bè mà bất tính toán.không tương tự như một số ngươi *thùng rỗng......!thiếu một chút văn hóa*rất vui được kết bạn với mr.nviethung.tel:00244926999989

duxi1511

Có cần chỉ trích nhau thái quá như vậy không nhỉ?

Đừng để diễn đàn là nơi cãi nhau!!

Thank vì bài viết có ích!

Các chủ đề có liên quan khác