thattinhco8000

Hiện nay mình vừa có khoảng vài trăm file bản vẽ (được vẽ = AutoCAD) nhưng vừa được chuyển sang định dạng *.pdf nay mình muốn trả những file này lại dạng *.dwg nhưng bất biết có phần mềm nào giúp được mình bất ? Ai biết thì giúp mình nha, thx trước luôn.

Stanley

Quote:

Được gửi bởi Kill

Hiện nay mình vừa có khoảng vài trăm file bản vẽ (được vẽ = AutoCAD) nhưng vừa được chuyển sang định dạng *.pdf nay mình muốn trả những file này lại dạng *.dwg nhưng bất biết có phần mềm nào giúp được mình bất ? Ai biết thì giúp mình nha, thx trước luôn.

Sẽ bất thể vì .pdf là dạng file dạng văn bản và hình ảnh thuần túy, còn .dwg là file dạng vector và có định dạng riêng cho từng đường vẽ rồi

Nisien

chắc chắn được, mail cho tôi, tui sẽ giúp bạn.

to IT baby: bác có vẽ AutoCAD không? bác thử in một file AutoCAD bằng máy in ảo của Acrobat xong xem nó là bitmap hay vectơ là biết liền

speed_love_xxx

Tụi nó convert ra pdf ngoài chuyện cho người không có CAD có thể đọc được ra thì nó còn dùng để bảo vệ bản quyền bản vẽ.

Nếu Kill muốn chuyển lại thành CAD mà có thể chỉnh sử được thì có lẽ là bất thể được. Nếu có được thì nó cũng dùng phương pháp kiểu như trace lại, tất cả sẽ thành spline -> bất đạt được mục đích.

Nhưng biết đâu khoa học tiến bộ, ông hoxu làm gì phải úp mở thế. Gửi giải pháp lên đây bà con coi nào.

copedangyeu_tt

Bác 1 trace bằng gì? CAD Overlay hay các phần mềm convert bmp to dwg.

Chắc chắn là bất ổn, thà copy vào AutoCAD vẽ đè lên còn hay hơn.

Đối với file pdf có chống sửa đổi, chống print... (để bảo vệ bản quyền như bác 1 vừa nói) dễ dàng phá được => có thể convert sang dwg.

Điều kiện để convert: file pdf của các bạn phải là từ AutoCAD xuất sang (*) và là vector (đa số bác Mỹ rất láu cá ở chỗ trước khi in sang pdf thì nó vừa convert bản vẽ sang bmp => bó chân, bất như các bạn châu Âu chân thật vẫn là vector khi xuất sang pdf).

Cách xác định raster hay vector thì ai cũng biết: đó là phóng to file pdf có bản vẽ lên, nếu bể nét => raster => bó tay, còn nếu đường nét vẫn mịn màng => vector => ha ha ha, convert được sang dwg, đỡ vẽ lại.

các bạn thử in 1 file AutoCAD bằng máy in ảo Acrobat và thử bằng cách trên, 100% là vector.

Kết quả convert sang dwg rất ấn tượng: chữ vẫn là chữ, đtròn vẫn tròn quay, đthẳng thì rất thẳng (VD khi thử lại bằng lệnh DI trong AutoCAD thì deltaY = 0.0000 đối với đường nằm ngang, deltaX = 0.0000 đối với đường thẳng đứng => chính xác tuyệt cú cú cú cú cú cú đối); đường đứt nét vẫn là đường đứt nét, chấm gạch vẫn là chấm gạch => dễ dàng set linetype lại nếu muốn.

Tuy nhiên: kích thước bất còn chính xác, nhưng sai số là rất nhỏ, chấp nhận được, và kích thước bất còn là block nữa, nhưng đường kích thước rất chuẩn như vừa nói trên (và hai đường gióng bằng nhau tuyệt cú cú cú cú cú cú đối). Cuối cùng, tất cả đều có lineweight = 0.0000mm và đều nằm trong một layer duy nhất.

Vì vậy các bạn phải làm thêm một bước nữa trong AutoCAD: filter theo linetype (Ctrl+1 | Quick select), cho đường đứt nét vào 1 layer, chấm gạch vào layer khác, chấm gạch gạch vào layer khác, nét liền vào layer khác và set lineweight, color cho các lớp đó. Chọn lớn 1 con số kích thước nào đó, scale all theo kích thuớc này, dĩ nhiên các kích thước khác có sai số, nhưng rất nhỏ, chấp nhận được

PS: Hiện nay với internet, google, các bạn dễ dàng tìm bản vẽ dwg, dxf tại các website của nhà sản xuất, nếu tệ lắm chỉ có file pdf (hay ta có sẵn file pdf mà bất có file dwg) thì giải pháp trên rất là tuyệt cú cú cú cú cú cú vời (tuyệt vời như tui đã nói ở trên: đtròn thì tròn tuyệt cú cú cú cú cú cú đối , đường thẳng thì thẳng tuyệt cú cú cú cú cú cú đối).

Hiện giờ có thể dùng google "convert pdf to dwg" (chứ cách đây 1.5 năm tui search bất ra), kết quả tìm được thằng pdf-dxf.exe mới ra lò nhưng kết quả convert bất được như ý (chẳng hạn đtròn méo xẹo) như phần mềm tui đã nói trên.

Xem thêm rõ hơn từng bước convert tại

,

(*) chưa thử với file pdf được in từ các phần mềm đồ họa vector khác chẳng hạn như CorelDRAW, 3DMax... nhưng tui nghĩ là chắc được.

Dyfed

Thanks bác, đúng là mỗi ngày lại học 1 điều mới. Để từ từ tìm hiểu xem sao.

Placido

ủa tui chưa nói tên phần mềm mà, còn nếu dùng CAD Overlay thì kết quả là rất tệ, còn pdf-dxf.exe của Singapo thì kết quả còn tồi tệ hơn nữa (hình tròn thành tập hợp các pline méo xẹo)

Maralyn

Bác nào cần Phần mềm dxf, dwg -> exe bất nhỉ phần mềm made in tự tui đó

May quá có phần mềm chuyển các file đó sang PDF . Đó là Adobe® Illustrator -trước đây tui đã thử dùng bản 10.

Trước tui có anh bạn vẽ bằng AutoCAD, nhưng vì trên máy của tui không có AutoCAD để sửa,chưa biết làm thế nào cả, Nhưng khi đó trên máy của tui có cài Adobe® Illustrator10 lại thấy nó nhận các file *.dwg .......nên thử mở , khi mở nó bằng Adobe® Illustrator 10 thì sửa được ( tuy bất đúng định dạng của AutoCAD), nhưng vẫn tốt, sau đó "Save as to PDF " là OK. Hay bạn mở file đó ra -> Save luôn tới PDF .

Bạn hãy thử xem.

vquynhvn89

bác kill cần convert từ pdf sang dwg mà, chứ nếu convert qua pdf thì cần gì illustrator cho mệt, chỉ cần trong AutoCAD chọn máy in là Acrobat, cách in này vẫn giữ độ dày khác nhau của nét vẽ

Bruno

Mình vừa private cho bác hoxulee. Mong bác quan tâm đến anh em để đưa ra giải pháp sớm.

Thân!

love.okio

Cái này làm được mà. Kể cả hình ảnh nó cũng chuyển sang cho mình. Nhưng hình ảnh thì hơi củ chuối. Vì nó chuyển sang dạng vecto mà.

Lâu rùi không dùng nên có thể đây là bản cũ. Thông cảm nha. hii.

Đây nà:

bimat_anhvatoi

Có thông tin tut chỉ dẫn không nhỉ, mình đang làm cái diễn đàn đồ hoạ

Nếu có chỉ dẫn phần này thi hay quá! Share mình với để mình share với anh em!

Thanks!

thôi đi các bạn ah . có tham gia (nhà) vào công chuyện mới biết cái hay của nó ,rồi còn biết rút kinh nghiệm , chứ tối ngày cứ copy ròi convert như vầy thì đời nào mới khá nỏi .mai mốt đi làm củng sẽ bị nhà tuyển việc làm đào thải ah .

Các chủ đề có liên quan khác