Bên cty mình từ tháng 1 năm 2011 có phát sinh lao động nghỉ mà đến nay vẫn chưa báo cáo..Vậy mình báo trong tháng 8 này thì có bị phạt gì không hả bà con.

mailanng613

Không chuyện j cả bạn ak.

Trường hợp 1: Người lao động đó nghĩ chuyện hẵn mà không muốn tham gia đóng BH nữa thì bạn nên báo giảm sớm để tạm ngưng quá trình đóng BH của người đó.Vì càng để thêm tháng nào thì công ty bạn phải đóng cho người đó thêm tháng đó.

Trường hợp 2:Người lao động đó nghĩ chuyện hẵn nhưng vẫn muốn gửi sổ ở công ty bạn để tham gia đóng BH thì bạn cũng không nên phải báo giảm mà thu tiền BH của người đó theo như mức đong trong BH vừa thu mà không được công ty hỗ trợ % nữa.

cả nhà cho e hỏi cái này xíu

Cty e là cty siêu nhỏ nên không đóng BH cho bất kì thành phần nào cả, chị kế toán trước vừa nghỉ việc, e mới vào làm nên còn lơ mơ lắm. Vậy bây giờ mình có phải làm báo cáo tăng giảm lao động cho e, và báo giảm chị kế toán cũ không ( cty mình có trích khấu trừ thuế TNCN cho NV ). Nếu phải làm thì làm như thế nào mong cả nhà chỉ dẫn cụ thể cho e với.

e xin cảm ơn

tieuly_hihihaha

phải xem thu nhập của bạn đă đến mức phải đóng thuế chưa, nếu chưa thi khỏi làm báo cáo còn thu nhập của bạn phải dong thuế thì bạn nên làm bao cáo đi

con_gai

Bạn nói sếp nên đóng bảo hiểm cho nhân viên, để đảm bảo quyền lợi của nhân viên. Cty bạn có đóng tiền thuế TNCN mà không đóng bảo hiểm, mình nghĩ sổ sách kế toán bên bạn làm sai rồi. Rồi chi phí trả lương cho nhân viên có đưa vào chi phí không vậy bạn.

falling_start88

Về thủ tục và dăng ký lao động lần đầu bạn vào linh này xem nhé! , vì t là thành viên mới nên hổng được up file

Trường hợp báo cáo thuế tncn chắc chăn là phải xem nv trong công ty có đến mức tn chịu thuế không để còn làm bc tháng và quỹ, còn cuối năm thì trong công ty bạn dù có người phải nộp hay không nộp tnncn thì bạn cũng phải làm bc thuế tncn mà. và bạn là nv mới thì cũng nên đăng ký MST TNCN cho mình nữa.

Theo t là như vậy còn thiếu hay sai như thế nào thì cả nhà mình bổ sung cho t với nhé!

ngomytien

Nguyên văn bởi ttnh_hoa

Bạn nói sếp nên đóng bảo hiểm cho nhân viên, để đảm bảo quyền lợi của nhân viên. Cty bạn có đóng tiền thuế TNCN mà không đóng bảo hiểm, mình nghĩ sổ sách kế toán bên bạn làm sai rồi. Rồi chi phí trả lương cho nhân viên có đưa vào chi phí không vậy bạn.

Sổ sách của cty mình toàn làm cho một năm thôi, trên sổ thì lương kế toán là 5tr, nhưng thực tế thì không được như vậy, với lại mình đang phân vân là nếu không báo giảm chị kế toán cũ thì có bị lam sao ko? Mình coi lại sổ sách ktoan của năm trước thấy không có đóng BH cho nhân viên gì cả

Như vậy thì mình có cần làm báo cáo tăng thêm mình và giảm chị kia không cả nhà????

---------- Post added at 03:45 ---------- Previous post was at 03:44 ----------

ah còn nữa, trước đây cty mình có đăng kí số lượng lao động rồi

Tuathal

Muốn đưa tiền lương vào chi phí hợp lý thì phải có hợp đồng lao động và bảng lương có chữ ký của nhân viên. Mình nghĩ bạn sẽ nhức đầu lắm đây. Cách giải quyết thứ nhất là đăng ký đóng bảo hiểm cho nhân viên. Cách 2: loại bỏ chi phí nhân công, làm lại báo cáo quyết toán của năm trước.

daihung777

ko hiểu lắm ý của bạn ttnh_hoa. Bạn có thể nói đơn giản hơn tí ko, sao phải dki BH cho NV mới giải quyết được, những người trc tuy không có hợp đồng lao động nhưng bên công ty có đăng kí số lượng ldong rồi nên mình nghĩ tiền lương đó vẫn được đưa vào CP. Mình nghĩ vậy có đúng ko??? Xin cho mình ý kiến

Barnett

Đăng ký lao động chỉ là 1 phần trong thủ tục thôi. Trong tờ đăng ký với lao động cũng đâu có tiền lương gì trong đó đâu. Nói chung để đưa tiền lương vào chi phí hợp lý thì phải ký hợp đồng lao động, mà trong hợp đồng lao động thì có thêm đóng bảo hiểm cho nhân viên. Nếu bạn đưa tiền lương vào chi phí mà không có giấy tờ gì chứng mình chuyện chi đó thì bạn nghĩ thuế có dễ dàng chấp nhận cho bạn ko. không những thuế phạt bạn vì đưa chi phí mà không đủ chứng từ, mà bên bạn còn bị bên bảo hiểm phạt nữa khi có nhân công mà không đóng bảo hiểm cho họ.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
L Tìm hiểu quy trình kiểm toán thuế giá trị gia tăng trên báo cáo tài chính trong các doanh nghiệp áp Luận văn Kinh tế 0
F Những giải pháp chủ yếu hoàn thiện quy trình kiểm toán thuế giá trị gia tăng trong kiểm toán báo cáo Luận văn Kinh tế 0
D Tăng cường vận dụng thử nghiệm kiểm soát trong kiểm toán báo cáo tài chính tại Công ty Kiểm toán Việ Luận văn Kinh tế 4
G Hoàn thiện kiểm toán thuế giá trị gia tăng trong kiểm toán báo cáo tài chính do công ty TNHH KPMG Vi Luận văn Kinh tế 2
D [Free] Hoàn thiện lập và phân tích báo cáo tài chính với việc tăng cường quản lý tài chính tại các c Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện quy trình kiểm toán khoản mục thuế giá trị gia tăng trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Tài liệu chưa phân loại 0
T Hoàn thiện phân tích báo cáo tài chính với việc tăng cường quản lý tài chính tại Tổng công ty Viễn thông Quân đội Viettel Tài liệu chưa phân loại 2
Q Hoàn thiện quy trình kiểm toán khoản mục thuế giá trị gia tăng trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Tài liệu chưa phân loại 2
M Hoàn thiện quy trình kiểm toán khoản mục thuế giá trị gia tăng trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Tài liệu chưa phân loại 2
G Báo cáo Một số đề xuất nhằm tăng doanh thu để tăng lợi nhuận tại Công ty Dược vật tư y tế Thanh Hóa Tài liệu chưa phân loại 0

Các chủ đề có liên quan khác