vu_quocthanh

Mình đang mắc ở vấn đề sd chế độ 15 hay 48, theo QĐ 48 thi cp nhân công trực tiếp và ch sx chung đưa vào tk tương ứng 1542 và 1543

QĐ 15 thì 2 loại chi phí trên đư avào TK của nó 622 và 627 -> 154

Mình chư ahieeu rrox lắm hạch toán ra 154 ddeerlafm bảng tínhầnh thành trong DN sản xuất

Gerrell

Nghĩ làm gì nhiều bạn ơi.Sử dụng QĐ nào thì do ban lãnh đạo Cty quý chứ.QĐ 15 áp dụng cho các cty lớn,QĐ48 cho Cty vừa và nhỏ

Hans

Nguyên văn bởi nguyennhumai

Mình đang mắc ở vấn đề sd chế độ 15 hay 48, theo QĐ 48 thi cp nhân công trực tiếp và ch sx chung đưa vào tk tương ứng 1542 và 1543

QĐ 15 thì 2 loại chi phí trên đư avào TK của nó 622 và 627 -> 154

Mình chư ahieeu rrox lắm hạch toán ra 154 ddeerlafm bảng tínhầnh thành trong DN sản xuất

Bạn xem trong đăng ký kinh doanh của cy bạn là cty lớn hay nhỏ và vừa mà áp dụng chế độ cho phù hợp (Dựa trên vốn điều lệ và số lao động dử dụng)[/B]

ngocthe76

Mình thấy có chị kế toán đưa tất cả các khoản tính giá thành vào 154 hết mà k phải phân ra làm 1541, 1542, 1543 gì cả chỉ khi nào sản xuất n` SP thì rõ hơn thành 154A, 154B..thui mình có hỏi thì chị nói là ngừơi ta ra QĐ48 cho nó đơn giản hơn QĐ 15 làm chi cho rắc rối thêm vả lại chỉ có mình chị làm thui.

hoanglykhanh

Nguyên văn bởi Sakura85

Mình thấy có chị kế toán đưa tất cả các khoản tính giá thành vào 154 hết mà k phải phân ra làm 1541, 1542, 1543 gì cả chỉ khi nào sản xuất n` SP thì rõ hơn thành 154A, 154B..thui mình có hỏi thì chị nói là ngừơi ta ra QĐ48 cho nó đơn giản hơn QĐ 15 làm chi cho rắc rối thêm vả lại chỉ có mình chị làm thui.

Quyết định 48 dùng cho các DN vừa và nhỏ, thường thì các DN đó có qui trình SX hay cách tính Z không phức tạp lắm nên đưa thẳng các loại chi phí vào 154 cho đơn giản. Nhưng các công ty lớn thì qui trình SX thường phức tạp và nhiều công đoạn, lại thường có bộ phận quản trị nên các loại chi phí phải được phân loại và theo dõi kỹ phục vụ cho chuyện tính toán giá thành về mặt kế toán và luôn cả bộ phận quản trị, kinh doanh nửa. Ý nghĩa nó liên quan đến nhiều thứ lắm chớ mình không thể muốn chọn QĐ 48 cho nó đơn giản bạn àh,

Thân

Nguyên văn bởi khoinhat

Quyết định 48 dùng cho các DN vừa và nhỏ, thường thì các DN đó có qui trình SX hay cách tính Z không phức tạp lắm nên đưa thẳng các loại chi phí vào 154 cho đơn giản. Nhưng các công ty lớn thì qui trình SX thường phức tạp và nhiều công đoạn, lại thường có bộ phận quản trị nên các loại chi phí phải được phân loại và theo dõi kỹ phục vụ cho chuyện tính toán giá thành về mặt kế toán và luôn cả bộ phận quản trị, kinh doanh nửa. Ý nghĩa nó liên quan đến nhiều thứ lắm chớ mình không thể muốn chọn QĐ 48 cho nó đơn giản bạn àh,

Thân

Thì do đó cty lớn mới có QĐ 15 đó anh và họ sử dụng 621,622,627 còn QĐ 48 dùng cho DN nhỏ chỉ sử dụng 154 thui mà k cần phân ra 1541, 1542, 1543 cho nó rắc rối thêm.

Kodie

Nguyên văn bởi Sakura85

Thì do đó cty lớn mới có QĐ 15 đó anh và họ sử dụng 621,622,627 còn QĐ 48 dùng cho DN nhỏ chỉ sử dụng 154 thui mà k cần phân ra 1541, 1542, 1543 cho nó rắc rối thêm.

Đúng là hơi rắc rối một tí như Sakura nói nhưng sẽ tốt hơn cho công tác quản lý em ah. Ví dụ như BGĐ thấy kinh doanh không phàt sinh lợi nhận cao vì giá thành cao nên muốn biết nguyên nhân để khắc phục. Lúc đó khi em làm rõ hơn 1541,1542,1543... cho từng khoản chi phí như tiền lương, NVL, nhiên liệu.. thì sẽ tiện hơn là gộp chung vào 154 đó chứ

Thân

W_RaDo

Nguyên văn bởi khoinhat

Đúng là hơi rắc rối một tí như Sakura nói nhưng sẽ tốt hơn cho công tác quản lý em ah. Ví dụ như BGĐ thấy kinh doanh không phàt sinh lợi nhận cao vì giá thành cao nên muốn biết nguyên nhân để khắc phục. Lúc đó khi em làm rõ hơn 1541,1542,1543... cho từng khoản chi phí như tiền lương, NVL, nhiên liệu.. thì sẽ tiện hơn là gộp chung vào 154 đó chứ

Thân

Em biêế là rõ hơn ra thì sẽ tiện theo dõi hơn nhưng cty chỉ có mình em là TP ra thì đủ loại 20l, 220ml, 330ml mà theo dõi ra rõ hơn chắc em chít mà năm nay em ghi chung 154 rồi sang năm em có dc ghi rõ hơn ra 1541 k anh hay phải áp dụng xuyên suốt lun ạ?

Gti_vn

Nguyên văn bởi Sakura85

Em biêế là rõ hơn ra thì sẽ tiện theo dõi hơn nhưng cty chỉ có mình em là TP ra thì đủ loại 20l, 220ml, 330ml mà theo dõi ra rõ hơn chắc em chít mà năm nay em ghi chung 154 rồi sang năm em có dc ghi rõ hơn ra 1541 k anh hay phải áp dụng xuyên suốt lun ạ?

Nếu sang năm em làm được rõ hơn 154 thì tốt ( em thêm vào tk cấp 2 cho tk 154), chỉ sợ em không có đủ thời (gian) gian thôi, làm kế toán mà càng rõ hơn thì càng tốt em àh.

Thân

ngoc_xinh_nl

mọi người cho mình hỏi : vậy theo quyết định 48 thì tất cả các chi phí sxc, chi phí bán hàng ... sẽ được hạch toán vào tài khoản nào ?? vì theo qđ 48 thì không có TK 627 và TK 641 ?

Hiện tại bên mình lam theo quyết định 48 nhưng từ trước chị kế toán vẫn sử dụng các TK 641,642,627... bây giờ nếu muốn chuyển sang hạch toán vào TK 154 thì phải làm thế nào? tất cả người giúp mình với! Mình không biết bắt đầu sửa từ đâu nữa :(

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Hoàn thiện công tác hạch toán doanh thu, chi phí và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Liên doanh TOYOTA Giải Phóng Luận văn Kinh tế 2
C Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần Trúc Thôn Luận văn Kinh tế 0
N Hoàn thiện tổ chức hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần VLXD Vi Luận văn Kinh tế 0
M Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty Cổ phần Sông Đà Luận văn Kinh tế 0
B Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm xây lắp tại Công ty cổ phần Công tr Luận văn Kinh tế 0
I Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty cổ phần xây dự Luận văn Kinh tế 0
Y Hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty TNHH quảng cáo Nhật Minh Luận văn Kinh tế 0
H Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty cổ phần Bạch Đ Luận văn Kinh tế 0
L Hoàn thiện công tác hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty XDCTGT 889- Tổ Luận văn Kinh tế 0
W Hoàn thiện hạch toán chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty Xi măng Bút Sơn Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác