Em định lấy bằng 2 kế toán nhưng không biết nên học ở đại học kinh tế hay hoc chương trình CAT ở FTMS

pe.kull

Hi anh/chị

Em nghĩ tùy thuộc vào nhiều yếu tố nữa để chọn lựa. vd như nếu khả năng tiếng anh tương đối tốt thì có thể học CAT. Học CAT cũng cung cấp cho mình những kiến thức basic nhất về kế toán nên em thấy, có nhiều bạn dân kỹ thuật cũng học được. Điểm thuận lợi là học CAT sẽ giúp nâng cao vốn từ tiếng anh chuyên ngành nên nếu anh/chị có ý định apply vào các cty nước ngoài thì e thấy CAT khá là KẾT hợp.

Văn bằng 2 kế toán trường kt thì em không biết rõ lắm :D Nhưng nếu chưa có kiến thức gì về kế toán và tiếng anh chưa tốt lắm thì em nghĩ học vb 2 cũng là sự lựa chọn an toàn :D

Còn cách nữa nếu anh/chị muốn theo nghề kế hẳn hỏi (chứ không phải nghề tay trái hay học cho biết..) thì nên học vb2 + mua sách CAT về self-study :D

Vài ý kiến của em, chúc anh/chị có sự lựa chọn đúng đắn.

theo mình thì bạn nên học CAT ở FTMS thì hơn! Học văn bằng 2 theo mình thì thực sự không bằng cái CAT đâu, thậm chí nếu bạn chưa học và chưa biết chút ít gì thì vẫn có thể tham gia học CAT, mình thấy học lấy tấm bằng đó giá trị và thực tế bằng 2 nhiều..........

đó là ý kiến của mình!

chúc bạn có một lựa chọn đúng đắn!

kura_ngo

Bạn nên lập bảng so sánh .

Mình có vài gợi ý cho bạn

Thời gian học : VB2 : 3 năm , CAT ~1,5-2 năm

Chi Phí : VB2 : như học ĐH , CAT : cp cao ~ 2500$

Kiến thức : VB2 : kế toán việt nam bạn sẽ thành thạo hơn , CAT : có nhược điểm nếu chưa học về kế toán bao giờ thì sẽ chẳng hiểu gì vì CAT là giới thiệu hệ thống kế toán của Anh Quốc .

ĐỊnh hướng nghề nghề sau này của bạn ???

Mình KẾT học CAT hơn tuy cp cao nhưng là bàng quốc tế ( Việt Nam đang sính ngoại ạ :)) ) Vì thực chất nếu bạn muốn làm kế toán chỉ cần ra Kinh Tế Quốc Dân phòng tuyển sinh học cái chứng chỉ nghề kế toán ra là làm được , không cần tới 3 năm học văn bằng 2 cho tốn thời (gian) gian . Còn nếu bạn học CAT thì bổ sung kiến thức kế toán Việt Nam bằng cách học thêm cái chứng chỉ này nữa thì ok ....

Cale

Bạn nào có đề thi văn bằng 2 kế toán của trường Kinh Tế Quốc Dân ko? Send cho mình với. Mong các bà con hồi đáp sớm nhá! Vì bọn t sắp thi rồi mà. Thanks all so much!^^

Các chủ đề có liên quan khác