Larenzo

mình chả hiểu cách tính nó kiểu gì , mình dân iT mà bị bắt làm bảo hiểm thế này

ví dụ công ty mình có 5 người

1- 8.000.000 (sử dụng lao động)

2- 5.000.000

3- 3.000.000

4- 3.000.000

5- 3.000.000

vậy mình phải nộp bảo hiểm là bao nhiêu / người và tổng là bao nhiêu

cty mình đăng ký theo hệ số thì tính như thế nào

và cho hỏi 1 vấn đề ngoài lề nghe nói đóng trước công đoàn là 2%

vậy 2% của cái gì và tính toán thế nào ví dụ cho tớ

Nguyên văn bởi lionssong89

mình chả hiểu cách tính nó kiểu gì , mình dân iT mà bị bắt làm bảo hiểm thế này

ví dụ công ty mình có 5 người

1- 8.000.000 (sử dụng lao động)

2- 5.000.000

3- 3.000.000

4- 3.000.000

5- 3.000.000

vậy mình phải nộp bảo hiểm là bao nhiêu / người và tổng là bao nhiêu

cty mình đăng ký theo hệ số thì tính như thế nào

và cho hỏi 1 vấn đề ngoài lề nghe nói đóng trước công đoàn là 2%

vậy 2% của cái gì và tính toán thế nào ví dụ cho tớ

Khổ thân bạn, tốt nhất là bạn bảo sếp bạn thuê mình làm bán thời (gian) gian mình làm cho. KÒn không thì cũng chỉ bạn, nhưng có điều bạn hem phải dân kế toán hay nhân sự cũng hơi mệt.

Thế này nhá: Bạn vừa đăng ký BHXH chưa? lương mà bạn VD trên là lường thực trả hay lương đăng ký với bên BHXH?? sau đó mình lại chỉ típ

Stanburh

Trước tiên bạn phải xem bên bạn vừa đăng ký thang bảng lương chưa đã, nếu giờ mới bắt đầu đăng ký tham gia bảo hiểm thì bạn hỏi sếp là chọn đóng lương bảo hiểm trên mức lương thực tế như bạn vừa nói trên hay mức lương cơ bản, mức lương cơ bản thì thấp thôi, tuỳ vào công ty tự xây dựng theo thang bảng lương, ví dụ người đầu tiên 8tr là lương thực tế, còn lương cơ bản bạn chỉ đăng ký 2tr chẳng hạn. Mỗi cấp bậc sẽ có một mức lương đóng bảo hiểm khác nhau, ví dụ như đại học và trung cấp không thể đóng cùng 1 mức, sếp và nhân viên không được đóng cùng 1 mức.Nếu bên bạn không phải là công ty nhà nước thì bạn không phải đóng theo hệ số đâu cho phức tạp, bạn tự xây dựng lương cơ bản đi miễn sao không thấp hơn lương tối thiểu vùng là đựơc. Còn công đoàn không phải muốn đóng là đóng được đâu, công ty phải có công đoàn mới đóng, bạn phụ thuộc trên số người tham gia bảo hiểm và quỹ lương tham gia bảo hiểm của họ rồi nhân với tỷ lệ % đóng bảo hiểm ví dụ như công ty A có 5 lao động, quỹ lương của 5 lao động 10.000.000 x 26.5%( 22% bảo hiểm xã hội, 4.5% bảo hiểm y tế_) = Số trước phải đóng hàng tháng.Bạn cứ làm từng bước 1 rồi hỏi tất cả người tiếp vì giờ nói cả ra thì bạn cũng chẳng hiểu hết đâu.

riu_hbt

đó bạn thấy chưa? nếu viết hết nó dài nhằng nhẵng vậy, đọc mệt mà còn xa mới hỉu. mình mún bít bạn bít được cái gì rùi để gãi đúng chỗ ngứa ấy.

twin.fish69

bác nói đúng ý em ...

cái em cần là công thức tính thôi !

còn mấy cái kia e tự mò

cái chính là công thức tính

còn cái công đoàn kia nữa

Thank anh e, mình cũng sắp nghỉ chuyện rồi ... làm sai chuyên môn khó thật đấy

phamthuthoa

làm trái ngành nghề thế này chết mất ,đang iT tự dựng lại bị sang hành chính

chán chả bùn chết

Bên bạn có đóng Bảo hiểm thất nghề nữa ko? Bảo hiểm thất nghề 2% (NLĐ đóng 1%, DN 1%) nữa đó.

Chán ma sao lại không bùn chết vậy?