ng_trang2000

Thân gửi các "bác kế" đã, đang hay sẽ có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm, dịch vụ phần mềm Fast Accounting lời chúc sức khỏe và lời chúc thành công trong chuyện ứng dụng phần mềm vào công tác quản trị kế toán tài chính.

Topic này mở ra với hy vọng sẽ giúp cộng cùng sử dụng Fast Accounting có thời cơ trao đổi với nhau về cách thức sử dụng, khai thác phần mềm này được hiệu quả nhất.

Rất mong sự tham gia (nhà) trao đổi của tất cả người!

justin_9006

Trích:

Nguyên văn bởi luckyhope

Có vẻ là bạn đang cần khai thác chương trình ở mức basic. Khi mới bắt đầu sử dụng chương trình thì có rất nhiều chuyện phải làm tùy theo thực tế, nhưng thông thường bạn nên thực hiện các bước sau:

1. Khai báo các thông tin cơ sở

1.1. Khai báo các tham số hệ thống

1.2 Khai báo ngày bắt đầu của năm tài chính

1.3 Khai báo kỳ nhập liệu đầu tiên trong FAST

2. Sao lưu và backup số liệu

2.1. Sao lưu số liệu thủ công (Copy 2 thư mục COD và DBF của chương trình)

2.2, Backup số liệu bằng chương trình

2.3. Sao chép số liệu ra

3. Xây dựng danh mục từ điển

3.1. Xây dựng danh mục tài khoản

3.2. Xây dựng danh mục khách hàng

3.3. Xây dựng danh mục nhóm vật tư

3.4. Xây dựng danh mục vật tư

3.5. Xây dựng danh mục kho

3.6. Xây dựng danh mục nhóm vụ chuyện (công trình, dự án)

3.7. Xây dựng danh mục vụ chuyện (chi tiết hạng mục công trình)

3.8. Xây dựng danh mục tự do (các khoản mục phí)

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-> Các phím chức năng: F3-Sửa, F4-Thêm mới, F5-Tìm kiếm theo tên

F6-Đổi mã, F8-Xóa, Ctrl+F-Tìm kiếm theo chuỗi ký tự bất kỳ

(Còn tiếp)

THANK iu hii mình đang muốn tìm hiểu về fast để sử dụng mà thấy hơi khó hơn các Phần mềm khác lên hỏi cho rõ hơn bạn á

Bartlett

Trích:

Nguyên văn bởi trinhthuan

Nhiều và nhiều nữa...

Pác này vào đây làm gì vậy mod ơi xóa bài này cho em cái

ngo_li2507

chi nhánh em đang sử dụng Fast đây ạ, hay bị lỗi lắm, điểm yếu của nó trong quá trình em sử dụng thấy là khi đang ghi một phiếu mà bị đột ngột ngắt điện thì sẽ bị mất dữ liệu. Nó kô có chế độ lưu từng lúc hay sao í!

vanganhmm_52

Trích:

Nguyên văn bởi daudaucantho

chi nhánh em đang sử dụng Fast đây ạ, hay bị lỗi lắm, điểm yếu của nó trong quá trình em sử dụng thấy là khi đang ghi một phiếu mà bị đột ngột ngắt điện thì sẽ bị mất dữ liệu. Nó kô có chế độ lưu từng lúc hay sao í!

Không phần mềm kế toán nào có chế độ lưu từng lúc (theo thời (gian) gian thực) đâu bạn ạ. Việc lưu số liệu là do người dùng và nếu có mất điện thì bạn cũng chỉ bị mất 1 phiếu (chứng từ) đang nhập dở dang thôi.

Để khắc phục điều này (vừa tránh hỏng phần cứng máy tính, vừa tránh lỗi phần mềm hay mất số liệu) bạn nên đầu tư 1 cục UPS để lưu điện.

Covell

Bác Lucky oi. Bác huong dẫn em các bút toán kết chuyển tự động đi.

Tuàn tự từng bút toán, bút toán nào truớc bút toán nào sau?gồm bao nhiêu bút tóan? có bao gồm k/c: thuế GTGT, thuế TNDN, lợi nhuận năm trc với LN năm sau ko?

Thank bác trước nhé!

Trích:

Nguyên văn bởi diepcoi

Bác Lucky oi. Bác huong dẫn em các bút toán kết chuyển tự động đi.

Tuàn tự từng bút toán, bút toán nào truớc bút toán nào sau?gồm bao nhiêu bút tóan? có bao gồm k/c: thuế GTGT, thuế TNDN, lợi nhuận năm trc với LN năm sau ko?

Thank bác trước nhé!

Vụ này khoai đây, bạn hỏi như vậy thì có lẽ bất thể cho bạn 1 câu trả lời chính xác được.

Thứ nhất, về thứ tự các bút toán kết chuyển, bạn cứ khai báo và thực hiện tuần tự các bút toán kết chuyển chi phí, sau đó đến các bút toán giảm trừ doanh thu, kế đó là đến các bút toán kết chuyển doanh thu và cuối cùng là các bút toán lợi nhuận.

Thứ hai, về số lượng các bút toán thì bất có một câu trả lời nào chính xác. Số lượng các bút toán phụ thuộc vào đặc thù của từng doanh nghiệp, nhưng có lẽ cũng bất nằm ngoài các loại bút toán kết chuyển trên.

Trích:

chi nhánh em đang sử dụng Fast đây ạ, hay bị lỗi lắm

Bạn có thể cho biết công ty của bạn đang làm được không?

Những lỗi nào hay xảy ra, bạn hãy nêu ra cho tất cả người cùng biết, đừng nói chung chung như vậy? dễ làm ảnh hưởng đến sản phẩm của nhà cung cấp.

Trích:

điểm yếu của nó trong quá trình em sử dụng thấy là khi đang ghi một phiếu mà bị đột ngột ngắt điện thì sẽ bị mất dữ liệu. Nó kô có chế độ lưu từng lúc hay sao í!

Đó là do điểm yếu là chương trình xây dựng trên Fox chứ bất phải do người lập trình.

Việc cúp điện thì bất thể nào tránh khỏi, mà theo như mình nghĩ thì ông nhà đèn bất rãnh chuyện mà đi cúp điện lung tung hằng ngày mà bất thông báo với các công ty.

Harland

Anh luckyhope ơi cho em hỏi chút: Em đi làm kế toán 1 nội bộ 1 công ty vào tháng 10 /2009, và em muốn sử dụng phần mềm fast 2006 vào công chuyện kế toán của mình nhưng em đang băn khoăn là :

1 Em bắt đầu cập nhật số liệu từ đầu tháng 10 được không ah?

2 Khi cập nhật số liệu thì thời (gian) gian các phần kế toán có phải cùng nhất ko?

Nhờ anh giúp về chuyện cập nhật thời (gian) gian trong sử dụng fasts cho em hiểu với ? Thanks anh nhiều lắm.

Thieugia_duy

Trích:

Nguyên văn bởi hongden

Anh luckyhope ơi cho em hỏi chút: Em đi làm kế toán 1 nội bộ 1 công ty vào tháng 10 /2009, và em muốn sử dụng phần mềm fast 2006 vào công chuyện kế toán của mình nhưng em đang băn khoăn là :

Về câu hỏi 1 của bạn, mình xin trả lời như sau:

Bạn có thể lựa chọn thời (gian) điểm nào để cập nhật số liệu vào chương trình Fast Accounting cũng được. Để nhập liệu từ 01/10, bạn vào menu Hệ thống/Danh mục từ điển và tham số tùy chọn/Khai báo kỳ nhập liệu đầu tiên trong Fast để khai báo ngày nhập liệu là 01/10.

Sau khi khai báo xong, bạn khai báo ngày bắt đầu năm tài chính (menu này nằm ngay bên trên) và bắt đầu nhập số dư đầu kỳ. Bạn nên phải chốt số liệu kế toán (tài khoản, công nợ, kho,...) đến hết 30/09 và lấy số đó để nhập vào số đầu kỳ.

Lưu ý bạn: Vì bạn chỉ nhập liệu từ 01/10 nên khi lên BCĐ phát sinh số phát sinh nợ và phát sinh có chỉ có từ 01/10.

Vì ngày đầu năm tài chính khác với ngày đầu kỳ nên khi nhập số dư tài khoản bạn nhớ nhập cả số dư đầu năm để chương trình còn lên báo cáo tài chính.

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

Trích:

Nguyên văn bởi hongden

2 Khi cập nhật số liệu thì thời (gian) gian các phần kế toán có phải cùng nhất ko?

Nhờ anh giúp về chuyện cập nhật thời (gian) gian trong sử dụng fasts cho em hiểu với ? Thanks anh nhiều lắm.

Câu hỏi này mình chưa rõ lắm, bạn hỏi cụ thể hơn được không?

giua2_nguoi

Trích:

Nguyên văn bởi hongden

Không biết bạn vừa làm được chưa, có cần hỗ trợ gì nữa không?

trongduc_dt

Mình định tải file chỉ dẫn sử dụng Fast Accounting lên đây cho bà con luôn nhưng bất được. Admin có thể linh động cho phép mình có quyền tải file lên topic này được không?

Nortin

Chào các bạn. Mình mới sử dụng phần mềm fast phiên bản 2006. C.ty mình có mua 1 máy xúc trị giá 110tr thuế 5%. Thanh toán bằng chuyển khoản. Khi hoá đơn về thì mình phải hạch toán tài sản này và thuế vào phân hệ nào trong phần mềm? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cảm ơn!

mo_on

Trích:

Nguyên văn bởi thobk

Chào các bạn. Mình mới sử dụng phần mềm fast phiên bản 2006. C.ty mình có mua 1 máy xúc trị giá 110tr thuế 5%. Thanh toán bằng chuyển khoản. Khi hoá đơn về thì mình phải hạch toán tài sản này và thuế vào phân hệ nào trong phần mềm? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cảm ơn!

Trường hợp này bạn phải tiến hành làm lần lượt như sau:

1. Khi TSCĐ về bạn vào menu Kế toán mua hàng và công nợ phải thu/Cập nhật số liệu/Hóa đơn mua hàng (dịch vụ) để ghi nhận công nợ, giá trị TS, thuế.

2. Sau khi vừa hạch toán như trên, để theo dõi và trích khấu hao cho TSCĐ này thì bạn sẽ thao tác trong menu Kế toán TSCĐ.

nolak.1102

So bất có ai giúp mình vậy? Mình nhập vào phiếu kế toán nhưng khi nhập xong lưu vào thì phần mềm báo lỗi "thuế trong bảng kê khác thuế trong chứng từ bất lưu được. Có ai gặp phải tình huống như mình bất vậy? Làm ơn giúp mình. Thank các bạn nhiều!

u_kitkat

Trích:

Nguyên văn bởi thobk

So bất có ai giúp mình vậy? Mình nhập vào phiếu kế toán nhưng khi nhập xong lưu vào thì phần mềm báo lỗi "thuế trong bảng kê khác thuế trong chứng từ bất lưu được. Có ai gặp phải tình huống như mình bất vậy? Làm ơn giúp mình. Thank các bạn nhiều!

Bạn vừa làm được theo post trước của mình chưa vậy? Còn về câu thông báo thuế khi hạch toán khác với thuế khi kê của chương trình thì bất phải là lỗi đâu. Chương trình sẽ hiện ra thông báo này khi trước thuế bên tab hạch toán của bạn khác với lại trước thuế bên tab thuế.

Bạn có thể vào phần Khai báo các tham số tùy chọn để tùy chỉnh có hiện thông báo không.

Trích:

Sau khi vừa hạch toán như trên, để theo dõi và trích khấu hao cho TSCĐ này thì bạn sẽ thao tác trong menu Kế toán TSCĐ.

trong menu Kế toán TSCD, bạn vào cập nhật số liệu để khai báo tăng TSCD, khai báo hệ số phân bố cho TSCD đó nữa nhé

meocon1940

Trích:

Nguyên văn bởi anhduc_0107

Chào các bạn!

Mình đang thắc mắc về phím ^F/G - Tìm trong fast06, Mình bất biết phím đó sử dụng như thế nào vì trên bàn phím mình bất đánh được phím đó. Mà sao mình dùng Ctrl+F mà cũng bất sử dụng được. Ví dụ mình vào danh mục vụ chuyện rồi sử dụng tổ hợp phím đó cũng bất cho ra kết quả cần tìm kiếm. các bạn giúp mình với nhé!

Sau khi bạn nhấn tổ hợp phím Ctrl+F, con trỏ sẽ nhảy về cuối màn hình, cạnh chữ tìm kiếm bạn dùng chuột để lựa chọn trường bạn muốn tìm. Tại ô tiếp theo, chương trình đang mặc định dấu = (tìm chính xác tuyệt cú đối), bạn lựa chon các toán hi sinh tương ứng (thông thường là $ - tìm tương đối). Tại ô cuối cùng bạn gõ vào ký tự muốn tìm kiếm, sau đó nhấn vào biểu tượng tìm kiếm hình cái kính lúp.

sockgirl9x

giúp em vơí!

Em có 1 phiêú nhập đê trạng thái "chưa lưu vào sổ cái" bây gìơ làm thế nào đê tìm lại chứng từ đó ạ! Em xin Thank nhìu nhìu.

Các chủ đề có liên quan khác