Dilwyn

Nếu vừa sử dụng Gmail chắc chắn bạn biết một số tiện ích của nó. Trong đó chát cũng là một trong những ứng dụng hay mà người dùng không thể bỏ qua. Bên cạnh đó, chat trong Gmail cũng là một giải pháp hữu hiệu khi bạn đang ở trong một môi trường mạng “cấm chát” đặc biệt là nơi công sở.

Nếu chưa có tài khoản Gmail bạn vào trang để đăng ký. Điểm đặc biệt của Gmail là bạn trả toàn có thể đặt một tên tài khoản có chấm “.” ví dụ như: [email protected]. Địa chỉ email này đang được bảo vệ khỏi chương trình thư rác, bạn cần bật Javascript để xem nó Điều này thật hay nếu bạn muốn chọn một địa chỉ mail gắn liền với tên của trang web/ của mình.

Sau khi đăng nhập với tài khoản vừa làm ra (tạo) bạn sẽ được dẫn vào hộp mail của mình và dễ dàng tìm thấy khung chát bên trái màn hình. Để thêm đối tượng chát click vào liên kết Add Contact bên dưới khung chát.

Cửa sổ Chat Invitations hiện ra. Ở đây bạn sẽ nhập mail người muốn chát vào, rồi nhấn Send Invites. Điểm hạn chế của chat Gmail là bạn chỉ có thể chát với những người cùng sử dụng Gmail mà thôi.

Khi được chấp nhận, danh sách chát của bạn sẽ xuất hiện nick của người được mời. Giờ bạn chỉ chuyện click đôi vào nick của đối tượng để có thể chát. Để đặt Status cho nick chat, bạn click vào dòng Set status here ngay bên dưới nick chát của bạn. Dấu chấm nhỏ màu xanh bên cạnh các nick còn cho bạn biết đối phương có đang trong Gmail hay không.

Chúc bạn thành công!

son_tran92

đaouythuan cho mình hỏi dấu chấm vàng là gì? Thể hiện trạng thái online cả mình hay của những người bạn thui !

Odanodan

cái này là dạng trò truyện nhanh.nhưng mà tốc độ gửi hơi bị lâu đấy. muốn trò truyện (chat) thì xài phần mềm chat cho rùi, gmail theo đúng nghĩa là "mail" thôi, cái đó chỉ để hổ trợ thêm!

Beornheard

Đăng nhập nhiều tài khoản Gmail cùng lúc

Để đăng nhập nhiều tài khoản Gmail nên phải cài đặt hỗ trợ hay dùng nhiều trình duyệt khác nhau. Tuy nhiên, chức năng mới của Google Mail giúp người dùng có thể vào nhiều tài khoản Gmail trên trình duyệt duy nhất.

chức năng này cho phép người dùng đăng nhập cùng lúc không quá 3 tài khoản Gmail trên một trình duyệt. Để thực hiện chuyện này, đầu tiên truy cập vào địa chỉ: từ trình duyệt cần dùng để thiết lập chế độ đăng nhập nhiều tài khoản Gmail. Đăng nhập vào mail và nhấn vào Edit ở mục Multiple sign-in.

Tiếp theo, đánh dấu chọn trước dòng On – Use multiple Google Accounts in the same web browser và cả bốn tùy chọn bên dưới mục này. Xong, nhấn nút Save.

Đợi đến khi thấy thông báo Your account information has been updated and saved – Back thì nhấn vào chữ Back để trở lại trang quản lí tài khoản của mình.

Lúc này, ngay sau tên tài khoản Gmail ở phía trên góc phải màn hình sẽ có thêm một nút mũi tên. Người dùng chỉ chuyện nhấn vào đó > chọn Sign in to another acccount…

Ngay lập tức, người dùng sẽ được chuyển đến trang đăng nhập tài khoản mới. Cần cung cấp thông tin về tên tài khoản (Email) và mật (an ninh) mã (Password), rồi nhấn Sign in để đăng nhập.

Lần lượt như vậy, có thể đăng nhập được 3 tài khoản (tính cả tài khoản vừa đăng nhập sẵn). Nếu đăng nhập đến tài khoản thứ 4 thì sẽ gặp thông báo như bên dưới và không thể đăng nhập được nữa.

Sau này, để thay đổi tài khoản sử dụng, chỉ chuyện nhấn vào nút mũi tên sau tên tài khoản đang dùng và chọn.

Theo VnExpress

Các chủ đề có liên quan khác