Trình duyệt Chrome của Google được thiết kế gọn nhẹ nhằm đối trọng với sự cồng kềnh của IE và Firefox. Nhưng vì quá đơn giản và gọn nhẹ nên trình duyệt này cũng thiếu nhiều chức năng mà những người dùng quen dùng IE và Firefox muốn có.

Nếu bạn muốn chuyển sang Chrome mà còn lăn tăn về chuyện trình duyệt này thiếu nhiều chức năng quan trọng, thì dưới đây là 8 cách đơn giản để giải tỏa lắng đó.

Cải thiện hỗ trợ RSS

Nếu bạn muốn có chức năng RSS trong Chrome để đăng ký dịch vụ RSS với các trang web khác, hãy vào địa chỉ savanttools.com/feedhelp-bookmarklet.asp, kéo link “Detect Feed” lên thanh công cụ Bookmarks. Sau đó, bạn có thể dùng Chrome truy cập bất kỳ trang nào hỗ trợ RSS để đăng ký dịch vụ này.

Quản lý mật (an ninh) khẩu

Chrome không mã hóa các mật (an ninh) khẩu vừa lưu và cũng không cung cấp mã quản lý để ngăn người dùng khác sử dụng chúng hay xem chúng. Để hạn chế rủi ro này, bạn có thể dùng công cụ miễn phí KeePass để quản lý mật (an ninh) khẩu.

Liên kết với các mạng xã hội

Nhờ trình duyệt Chrome vừa hỗ trợ lưu địa chỉ URL của các bookmark, do đó bạn không bị bỏ rơi trong thế giới mạng xã hội sôi động hiện nay. Chỉ cần kéo và thả các đường link của những địa chỉ web ở dưới đây vào thanh Bookmarks là bạn có thể cập nhật, sẻ chia thông tin lên những mạng xã hội này, gồm ShareThis; Digg; Share the current page via Twitter; Update your Twitter status quickly.

Chặn quảng cáo trong Chrome

Một cách đơn giản để chặn quảng cáo trong Chrome là dùng chương trình Hostsman. Sau khi cài đặt, chọn Hosts -> Check for Updates -> “MVPS Hosts, Mike's Ad Blocking Hosts”, sau đó chọn Peter Lowe's AdServers List. Trong cửa sổ Update, đặt dấu kiểm vào ô “Overwrite currents Host”, nhấn nút Update, rồi thoát khỏi Hostsman. Sau khi trả tất các bước này, các quảng cáo trên Chrome sẽ bị chặn lại.

‘Phẩy chuột’ trong Chrome

Các trình duyệt Opera và Firefox đều có chức năng ‘phẩy chuột’ (mouse gesture) để thực hiện nhanh những thao tác hay dùng bằng chuột. Để bổ sung chức năng này vào Chrome, có thể dùng công cụ miễn phí gMote (có thể tải tại handform.net/gmote.php).

Hô biến danh sách những web hay mở

Nếu bạn không muốn thấy danh sách các web hay mở (most visited page) trong khi mở một cửa sổ (tab) mới trên Chrome, chỉ cần gõ chữ ‘about:blank' lên thanh địa chỉ, sau đó bôi đen cụm từ này, kéo lên thanh công cụ Bookmark. Sau đó giữ phím Ctrl và Shift khi kích vào nút đó để mở cửa sổ mới. Khi đó, cửa sổ mới của trình duyệt sẽ trống trơn, không có danh sách các web bạn hay mở xuất hiện bên phải màn hình trang web.

Thay đổi “ngoại hình” cho Chrome

Nếu bạn chán với “ngoại hình” (theme) của Firefox, bạn thể thay đổi bằng cách cài đặt một theme mới. Chrome không có chức năng đó nhưng có thể làm dễ dàng bằng cách thay đổi tập tin default.dll trong mục Themes của thư mục Chrome cài trên máy tính (đường dẫn mặc định thường là C:\Documents and Settings\ \Local Settings|Application Data\Google\Chrome\Application\0.2.149.27\Themes). Sau đó truy cập vào trang web freechromethemes.com, bạn sẽ thấy hơn hơn 20 theme (gồm cả những theme bắt chước Firefox) trên đó hay bạn cũng có thể tìm hiểu cách làm ra (tạo) cho riêng mình một theme mới theo chỉ dẫn của trang web askvg.com.

Kiểm tra các bản cập nhật

Chrome đang trong giai đoạn phát triển, nhiều chức năng mới xuất hiện trên những trình khác có thể sẽ xuất hiện trong phiên bản 2.0. Nếu bạn muốn thử ngay những tính mới trong phiên bản 2.0 của Chrome đang ở giai đoạn thử nghiệm, có thể vào trang web dev.chromium.org/getting-involved/dev-channel và làm theo chỉ dẫn. Bản thử nghiệm Chrome 2.0 hiện có các chức năng như kéo to thu nhỏ trang web, tự động trả thiện cụm từ trong ô nhập, nhập bookmark từ Google Bookmarks…

jody_phuong

Nội dung quá mờ nhạt và chung chung , không nói lên được gì cả ngoài vấn đề ủng hộ người dùng sử dụng trình duyệt Chrome thay cho Firefox và nó cũng rất hợp với ý của mình. Dù sao cũng Thank bạn. Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm những phiên bản và tiện ích của Chrome ở đây

Chúc các bạn thành công!

loveyou14021990 Nội dung quá mờ nhạt và chung chung , không nói lên được gì cả ngoài vấn đề ủng hộ người dùng sử dụng trình duyệt Chrome thay cho Firefox và nó cũng rất hợp với ý của mình. Dù sao cũng Thank bạn. Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm những phiên bản và tiện ích của Chrome ở đây

Chúc các bạn thành công! Không biết Google có trả trước cho cậu hay không mà suốt ngày thấy đi quảng cáo cho Chrome vậy ?

trc kia mình có cài FF và sử dụng nó thường xuyên nhưng từ khi dùng thử chrome thì thật sự cảm giác rât tuyệt

lướt web cực kì nhanh,rất nhanh so với FF mà cảm giác nhẹ nữa

con vấn đề bảo mật (an ninh) thì mình k quan tâm lắm vì k có j bí mật (an ninh) hết

mine_popo

mình chỉ cần GC add vào được IDM là ổn rồi ngoài ra chẳng cần gì khác

Taima

Mình nghĩ bạn nên đổi chủ đề thành "...Biến Firefox ngon như Chrome..." có vẽ đúng hơn.

8 Chiêu của bạn Chome tự bản thân mình vừa làm được rồi đâu cần gì phải biến cho mệt vậy bạn

Briggere

Chủ topic này bị làm sao vậy,bản thân GC vừa hơn hẵn FF giờ lại nói với 8 thủ thuật để biến GC như FF vậy hóa ra làm từ cái tốt hơn thành thứ kém hơn à,buồn cười.

quảng cáo chi mất công dư hơi thừa chữ cái nào tốt tự khắc ng dùng đánh giá và sử dung bác dc chrom cho gì không vậy

với Chromme bạn vẫn có thể xen rước trang tìm kiếm bằng cách:

giữ chuột vào phía bên phải mục tìm kiếm, ta sẽ thấy hiện ra trang web ta cần tìm kiếm với các từ khóa được đóng khung bơi viền màu!!!

Ta cũng làm tương tự để có thể xem lịch sử trong Chromme....và nhiều thủ thuật nữa mà các bạn có thể tìm kiếm, vọc thêm, như thêm các live football....

Các chủ đề có liên quan khác