sunshine_wind

Mong anh chị em chỉ mình cách làm sao để nối 2 cái modem này lại.

Vì mình mới lắp mạng cáp quang viettel họ cung cấp cái modem lớn của ZTE F608 (vừa phát wifi, vừa kết nối đầu truyền hình kts). Khổ nỗi nó chỉ có 1 anten phát song wifi nên dưới nhà thì ok, nhưng trên lầu thì rất yếu.

Trước đây mình có mua 1 modem TP link w8968 (có 2 anten, song cũng mạnh).

Do vậy, mình muốn cứ xài modem free của viettel với đường dây mạng chính. nhưng mình muốn gắn them cái TP link trên lầu để tăng khả năng phát sóng.

Mình có đọc thông tin trên google nhưng đa số các bài viết rất lung tung, lộn xộn. không chỉ rõ làm như thế nào.

chỉ biết là 2 cái modem phải đổi IP khác nhau mà thôi. Còn việc làm sao để cả 2 cái modem cùng 1 password, và giả sử như đang dưới lầu đi lên trên lầu, sử dung wifi được ngay mà không mất công phải vào cài đặt dò tìm wifi thì mình thực sự không rõ. Trên trang web TP link những bài hướng dẫn còn rối tung hơn. vì họ chỉ làm trên modem TP link thôi.

Bởi vậy, nếu A/E nào biết rõ cách làm xin chỉ giúp mình. Có hướng dẫn hình càng tốt. Còn nếu không có hình thì ghi rõ vào modem ZTE trước hay sau, làm gì? và vào modem TP link w8968 làm gì kế tiếp? Ngoài ra, 2 modem này có cần dùng dây LAN để nối với nhau không hay dùng sóng luôn cho tiện?

Xin cảm ơn.

quoc_bao444

con TP link w8968 không có chức năng repeater nên chỉ có 1 cách duy nhất là kéo dây cáp từ con ZTE F608 rồi gắn vào thôi

cấu hình con TP link w8968 như sau :

- đổi IP thành 192.168.1.x (với x là số từ 2 đến 250, không được lấy 1)

- tắt DHCP đi

Các chủ đề có liên quan khác